chuyên đề Hoa Lan Hồ Điệp

vitconmd

Thành viên mới
http://www.flickr.com/photos/49487810@N05/11770424805/
tạm thời chơi hoa xong thì tính
bạn nên đọc topic ,thay chậu hồ điệp sau khi cắt hoa tàn hoa nhé
cho em hỏi thêm là trên cành hoa em thấy nó có chuẩn bị phân nhánh thêm một nhánh hoa nữa vậy có nên tưới phân 6-30-30 cho nó không vậy bác Cù...(em thấy trên lọ thuốc có ghi không nên tưới khi đang hoa nên chưa dám tưới)
cái thuốc trị nấm bác cho em kiếm không có người ta đưa cho cái gói citizen nói tác dụng tương tự...vậy em phun 1 tuần 1 lần để phòng ngừa nấm quay trở lại được không hay cách tuần phun 1 lần bác

=CatTrang=

Thành viên mới
Em chào bác Cù, em mới tập chơi HD. Hôm trước có mua ngoài cửa hàng mấy cây HD về, mỗi cây đã có 1 vòi hoa (nhưng chưa ra nụ và hoa chỉ mới lên vòi dài tầm 30cm và có khoảng 3-4 nụ mới nhú nhú sát vòi). Em đã ngâm nước và tháo bỏ hết dớn của nó và treo lên được 2 ngày rồi. Không biết cho vào chậu mới và than sau khi đã ngâm như hướng dẫn của bác Cù thì cái vòi hoa kia nếu giữ lại thì nó có tiếp tục ra nụ và ra hoa không ??, hay là phải cắt bỏ nó đi để cây phát triển ra chồi hoa khác ??? em quan sát thấy có 1 lá trên cùng bị nứt đôi.

culanluasg

Super Moderator
cây đang có vòi hoa ,tháo ra trồng lại tuy cây vẫn nở hoa nhưng nụ sẽ ít đi và dưỡng nó cực hơn nhiều ,phải phun B1 thường xuyên để nhanh ra rễ mới và khi có thể phải nhanh chóng pha thêm 20-20-20 đều nồng độ cực loãng để dưỡng cây và vòi hoa

sonnguyen382012

Thành viên
Bác cù oi cho e hoi mua Lan hồ điệp trong ống Thuỷ tinh Minh mua ỏ đâu và giá cả bao nhiêu 1 chai và có bao nhiêu màu hoa trong 1 chai Thuỷ tinh vậy Bác . E ở ngoài huế nên Thành khẩn mong Bác hướng dẩn

Dzungsgq8

Thành viên mới
Chào Ae diễn đàn,
Trước tiên, có lời chúc năm mới mọi người sức khỏe tốt, công việc tốt, gia quyến mạnh khỏe.
Sau đó, gởi lời hỏi thăm Anh Cù, và xin lỗi không lên diễn đàn hơn tháng qua (nên không thấy thư trả lời của A Cù). Cv cuối năm quá bận rộn, mong Bác cù thông cảm, hihih. Và cám ơn Anh cho số phone, Tôi sẽ gọi Anh sớm nhất khi có thể.
Mình sẽ up lên một số ảnh thành quả 8 tháng qua gởi tới Ae xem cho vui tết và góp ý. trong vài ngày nữa nhé!
Chào diễn đàn, một lần nữa chúc diễn đàn luôn sôi động trong năm Giáp Ngọ 2014.
Thân
Nguyễn Dũng Q8, Tp.HCM:-bd>:D<

Toàn Phan

Thành viên mới
nhờ đọc các bài về hồ điệp trong 4rum, con trồng lại 2 cây hồ điệp ở nhà (trồng mái tole, tưới phân thuốc ở gốc) thấy kết quả cũng khả quan
nhưng mùa hoa đợt tết 2014 này ko dc như ý lém chỉ dc có 2 vòi hoa mà bông tổng cộng chỉ có 16 hoa :-<
hình em nó đây xin bác Cù cho con giải pháp ạ

lacungduy

Thành viên
Trả lời: Re: chuyên đề Hoa Lan Hồ Điệp

Gửi tới những người bạn cùng niềm đam mê !!!!!!!!!

nhờ đọc các bài về hồ điệp trong 4rum, con trồng lại 2 cây hồ điệp ở nhà (trồng mái tole, tưới phân thuốc ở gốc) thấy kết quả cũng khả quan
nhưng mùa hoa đợt tết 2014 này ko dc như ý lém chỉ dc có 2 vòi hoa mà bông tổng cộng chỉ có 16 hoa :-<
hình em nó đây xin bác Cù cho con giải pháp ạ
mấy bác trồng H Đ ra được hoa thật bái phục, em trồng toàn chơi lá, bùn ghê, lâu lâu nó lại rụng vài lá chân nữa chứ.
chắc do môi trường nhà em hơi nóng.
mấy bác cho mình hỏi trồng H Đ ra hoa mà em thấy nó phân ra được rất nhiều nhánh hoa nữa, mình có sử dụng thêm phân bón gì ko hay chỉ do cây khỏe nó tự nhiên phân nhanh ah. tks

Toàn Phan

Thành viên mới
@lacungduy: mình trồng bằng than hoa, kích thước cỡ đá 3x4, trên bề mặt phủ ít dớn hồ điệp, bỏ phân chì, 1 tuần tưới phân cá 3 lần với lều thật loãng, cuối tuần là 20-20-20, chỉ tưới phân ở gốc như bác Cù hướng dẫn ở các bài trước, hình cây mới cho hoa đợt 2 (do chính mình trồng, hoa đợt 1 là mua về có sẵn :D ) chỉ có đều hoa còn ít thôi

lacungduy

Thành viên
@lacungduy: mình trồng bằng than hoa, kích thước cỡ đá 3x4, trên bề mặt phủ ít dớn hồ điệp, bỏ phân chì, 1 tuần tưới phân cá 3 lần với lều thật loãng, cuối tuần là 20-20-20, chỉ tưới phân ở gốc như bác Cù hướng dẫn ở các bài trước, hình cây mới cho hoa đợt 2 (do chính mình trồng, hoa đợt 1 là mua về có sẵn :D ) chỉ có đều hoa còn ít thôi
mà môi trường trồng của bác thế nào, ẩm độ ổn dịnh không,
chỗ mình trồng sau 11h bắt đầu rất nóng, nhiu lúc ẩm độ chỉ còn khoang 30 - 40 %. để rảnh mình chụp 1 số cây hồ điệp dang trồng của mình cho bạn xem, có cây đang cho cây con nữa, mà chưa dám tách ra :D. co cay cung dc 8 lá :) khổ nổi ko chịu ra hoa. @-)

Toàn Phan

Thành viên mới
Trả lời: Re: chuyên đề Hoa Lan Hồ Điệp

mà môi trường trồng của bác thế nào, ẩm độ ổn dịnh không,
chỗ mình trồng sau 11h bắt đầu rất nóng, nhiu lúc ẩm độ chỉ còn khoang 30 - 40 %. để rảnh mình chụp 1 số cây hồ điệp dang trồng của mình cho bạn xem, có cây đang cho cây con nữa, mà chưa dám tách ra :D. co cay cung dc 8 lá :) khổ nổi ko chịu ra hoa. @-)
hay dza mt của bác khắc nghiệt vậy
mình trồng có nhiều cây khác trong vườn, bên dưới nên có 1 hồ nước nhỏ giữ ẩm, gió lưu thông tốt
nên cây mới trồng 6 tháng mà phát triển nhanh
dự là mùa hoa năm sau sẽ hoành tráng

lacungduy

Thành viên
Re: Trả lời: Re: chuyên đề Hoa Lan Hồ Điệp

hay dza mt của bác khắc nghiệt vậy
mình trồng có nhiều cây khác trong vườn, bên dưới nên có 1 hồ nước nhỏ giữ ẩm, gió lưu thông tốt
nên cây mới trồng 6 tháng mà phát triển nhanh
dự là mùa hoa năm sau sẽ hoành tráng
Do trồng trên sân thượng, chứ trồng ở dưới nhà giái quyết vấn đền này lâu rồi, sân thượng sợ thấm nước xuống tầng dưới hư hết sơn nước nên ko dam để ẩm ướt quá,hichic
Dây nè.

:|:|:|:|