Chia xẻ cách tự làm chậu

nghiatb78

Thành viên
cảm ơn Anh Văn rất nhiều, anh đã chia sẻ thêm một cách làm chậu mới giúp những người còn eo hẹp về kinh phí như tụi Em rất nhiều. và hy vọng mọi người trên diễn đàn này ai có nhiều cách làm khác nữa xin chia sẻ cùng Anh Em.
Trân thành cảm ơn!

leminhtu89

Thành viên mới
Hay quá ! Tiếc là nhà không đủ sân bãi ! vì làm cái này mất nhiều không gian! Dụng cụ linh tinh ! Hic thôi đi mua cho lành ! Ở chỗ mình làm chậu đẹp lắm !

nguyển thị lê

Thành viên tích cực
bác văn ơi.cho cháu hỏi bác làm những dụng cụ đó hết bao nhiêu tiền thế bác.mà theo cháu bác nên hướng dẫn cách làm khuôn của thanh trượt chính đi bác(miếng tôn địnhh hình thành chậu ấy bác).cách làm của bác cháu thấy hay quá.cháu muốn hỏi bác là người ta bán khuôn để làm chậu thì có cần làm khung sắt không ạ.nó có khác với cách làm của bác không.cháu cũng đang muốn mua khuôn nhưng chưa biết thế nào

xuat hoang

Thành viên
Trong lúc đợi bác Văn hướng dẫn cách làm đôn vuông, em hỏi luôn bác Văn và mọi người về cách tạo vân giả gỗ cho chậu cảnh. Qua diễn đàn chia sẻ với mọi người. Mình mới làm được hình dáng (nhẵn thín) thôi còn bên ngoài chưa tạo được vân gỗ, không biết cái vân gỗ có phải dùng khuôn hay đắp bằng tay hả các bác? Nghe có người nói đã từng xem họ làm chỉ bằng 1 miếng cao su, sau đó là pha sơn và quét nhưng mình vẫn không thể hình dung ra là làm như thế nào. cảm ơn mọi người trước.

trantrungth78

Thành viên
/Anh Văn ơi cho em hỏi tí, mấy cái bánh xe của khuôn kéo là loại gì và anhkieemss ở đau hay vậy? Em cũng dang muốn học anh mà không biết tìm mấy cái bánh xe cso rãnh như của anh khó quá, xin chỉ giáo.

Văn

Thành viên tích cực
/Anh Văn ơi cho em hỏi tí, mấy cái bánh xe của khuôn kéo là loại gì và anhkieemss ở đau hay vậy? Em cũng dang muốn học anh mà không biết tìm mấy cái bánh xe cso rãnh như của anh khó quá, xin chỉ giáo.
Bạn ra tiệm bán đồ sắt,bảo bán bánh xe cửa đẩy chạy trên V là họ biết ngay

tupa

Thành viên mới
Mong bác Văn sớm có thời gian chia sẽ các làm đôn vuông, bọn em chờ bác, thanks bác trước

mucdong99

Thành viên
Các bác cho em có ý kiến thế này xem có được không nha. Em có phương pháp làm chậu chữ nhật rất đơn giản. Đối với chậu lớn cỡ 1m6 trở lên nếu muốn làm một cần đơn giản mà không cần thẩm mỹ lắm (không chi phí khuôn đúc)
Ưu điểm: đơn giản ai kũng làm được, không cần khuôn nên giảm chi phí làm chậu, có thể một ngày làm được rất nhiều chậu trong khi khuôn chỉ làm được 1-2 chậu 1 ngày, tiết kiệm diện tích.
Nhược điểm: không được thẩm mỹ cho lắm, thành chậu hơi dày.
Áp dụng: cho người mới chơi cây hay dùng chậu để nuôi cây
Cách làm như sau:
b1: Chuẩn bị vật liệu (gạch 2 lỗ, cát, sạn, xi măng, dụng cụ xây), khuôn đúc đáy chậu (4 thanh dài ghép lại vs nhau thành hcn), ống đệ nước 27 cắt đôi ra (cắt dọc nhé), dây, bay, xoa, thanh thước dài bằng nhôm.
b2: Đan thép, trộn bê tông, đổ tấm đáy chậu theo kích thước chậu chữ nhật muốn làm.
b3: Căng dây và dùng gạch 2 lỗ xây thành chậu sao cho thẳng. (cái này thì ai kũng làm được rùi nhỉ)
b4: Tô thành chậu. Dùng thước và xoa cho thẳng nhé.
b5: Dùng ống nước đã cắt dọc đổ bê tông vào và làm viền trên mép chậu cho đẹp hơn. Có thể làm viền trên viền dưới.
b6: Trộn bê tông keo đánh lên cho bóng.
b7: Làm chân nếu muốn.
Lưu ý: ta dùng gạch xếp lên làm đôn tạm thời lúc nào có khuôn đúc ta làm đôn sau. hehe.
Rất đơn giản a,e nhé!

vkt

Thành viên mới
anh Văn cho em hỏi thêm chút xíu:

- 2 cây V5 có cần hàn cố định với 2 cây thép để có 1 khoảng cách nhất định ko( ý em là nếu ko hàn thì khi ko dùng đến mình sẽ cất gọn gàng, còn nếu cần cố định thì mình có thể chôn cố định dưới mặt phẳng làm thành)

- mặt cốt cát là mặt phẳng hay dùng 1 khuôn khác tạo độ nghiêng, hay theo khuôn kéo thành ???

cám ơn anh!
Xem thêm hình ảnh nhé
Theo em thì không cần hàn cố định 2 cây V5 với 2 cây thép. Mình chỉ cần hàn 04 tai sắt ở 04 đầu hai cây V5 sau đó khoan lỗ và bắt ốc lại. Như vậy tiện cho việc tháo dỡ và bảo quản hơn chứ nhà chật mà để nguyên cái khung vậy thì không ổn. với cách này chỉ cần đúng 02 cây V5 hoặc V4 hay V3 cũng được. Em mới chế 01 bộ theo ý này đợi mấy bữa nữa làm thử rồi chụp hình gửi luôn.

linhpham35b

Thành viên
con người Việt Nam rất là thông minh và sáng tạo phải ko các bác .Tự hào vì mình là người VIỆT NAM.

kusutl

Thành viên
Cảm ơn bác Văn đã chia sẻ cách làm chậu rất hữu ích với anh em forum.
tiện đây bác Văn cho em hỏi chút !
những chậu này vẫn "thô" quá, chưa có hoa văn, bác chia sẻ luôn cách làm hoa văn luôn đi ạ.
xin cảm ơn bác !

tranbac

Thành viên tích cực
Cám ơn anh Văn rất nhìu. :x
Anh chia sẻ phần làm đôn vuông luôn đi anh :d