Chia xẻ cách làm rêu cho chậu bon sai

lamthanhy

Thành viên
Các bạn chọn 1 mảng tường ở nơi ít ánh nắng, còn zin ( đừng sơn hay quét vôi gì cả ) hằng ngày vo gạo nấu cơm cứ tạt vào đấy, khoảng 1 tháng sẻ có như thế này.

Thật lòng, có gì không phải xin bỏ qua!
Chào thân ái và đoàn kết :-j

NGUYENTHOQN

Super Moderator
Các bạn chọn 1 mảng tường ở nơi ít ánh nắng, còn zin ( đừng sơn hay quét vôi gì cả ) hằng ngày vo gạo nấu cơm cứ tạt vào đấy, khoảng 1 tháng sẻ có như thế này.

không thấy hình anh trai
Vãn có hình mà Toàn ...
Cảm ơn lamthanhy chia sẽ

bactam

Thành viên tích cực

cảm ơn bạn !rêu tường mình thấy khó bảo quảng
mình cùng làm như vậy nhưng trên dất sét , dất dũ dỹ ... khi bắp lấy luôn một lớp đất ,như vậy rất an toàn khi tưới

lamthanhy

Thành viên
cảm ơn bạn !rêu tường mình thấy khó bảo quảng
mình cùng làm như vậy nhưng trên dất sét , dất dũ dỹ ... khi bắp lấy luôn một lớp đất ,như vậy rất an toàn khi tưới
xin cảm ơn mình xẻ làm theo cách cua ban thử.

linhz50

Thành viên
cảm ơn anh đã chia sẻ !
còn ở địa phương em nếu muốn lấy rêu thì thật đơn giản, vào vườn cao su, vườn điều muốn lấy bao nhiêu tùy thích hiiiiiiiiii
nếu anh em nào ở Bình Dương, Bình Phước, Dồng nai, Tây ninh,,,, thì điề này thật dẽ dàng

lamthanhy

Thành viên
Vãn có hình mà Toàn ...
Cảm ơn lamthanhy chia sẽ
bạn cứ chia xẻ thẳng thắng đi mình còn rut kinh nghiệm chứ ;;)
==================================
cảm ơn anh đã chia sẻ !
còn ở địa phương em nếu muốn lấy rêu thì thật đơn giản, vào vườn cao su, vườn điều muốn lấy bao nhiêu tùy thích hiiiiiiiiii
nếu anh em nào ở Bình Dương, Bình Phước, Dồng nai, Tây ninh,,,, thì điề này thật dẽ dàng
ở chổ cậu xướng nhỉ!

Tran Kien

Thành viên
Tôi chia sẽ như sau để anh em làm thử,tôi làm thấy thành công.
Sau khi cấy rêu lên bề mặt ,khó nhất là phải giử ẩm để rêu phát triển lên xanh mướt,còn sau đó duy trì thì dể hơn.Việc nuôi rêu đón ánh nắng từ 8h đến 11h để rêu không chết khô là điều không thể.
Anh em ra chổ bán dụng cụ cây cảnh,hỏi mua tấm màng nilon dùng để che nắng cho phong lan.Loại màng caro này màu xanh,có các ô trống 1 đến 2 mm.Sau khi cấy rêu xong thì phủ màng này lên bề mặt rêu.Tác dụng là hạn chế nắng nhung vẫn đảm bảo quang hợp cho rêu.Tiếp theo là dinh dưởng cho rêu,nên xit dung dich bón lá 1 lần/tuần,loại nào cũng được.Rêu cũng cần phân bón như cây.Đến khi rêu phát triển tốt thì bỏ màng ra.
Chúc anh em thành công!