chia sẻ cách làm chậu quái theo phong cách Nhật

batuluong

Thành viên tích cực
Hôm nay cu Tường xin chỉ sẻ với mọi người cách làm chậu quái theo phong cách Nhật, rất dễ làm, chi phí thấp. Mong mọi người có thêm 1 kiểu chậu để chơi Bonsai.
Đồ nghề chuẩn bị gồm

1. lưới chống muỗi
2. cọ
3. chén
4. xi măng
Bước 1: dùng lưới chống muỗi vò để tạo nếp sau đó tạo hình theo ý thích nhưng nhớ chừa lỗ thoát nước cho cây nha đây là hình chậu đã được tạo hình, ko xoay kip mọi người ố gắng nha :D

Bước 2: Pha hồ dầu (nghĩa là pha xi măng và nước)
Bước 3: Dùng cọ quét hồ dầu lên lưới chống muỗi đã tạo hình, cứ quét từ từ, ở 3 lần quét đầu tiên sẽ rất khó do hồ dầu ko bám vô lưới được nhưng mọi người đừng nản, cứ quét từ từ từng lớp 1, khi quét xong lớp 1 thì để chậu vô chỗ mát khoảng 3 tiếng đợi hồ dầu khô thì tiếp tục quét lớp thứ 2 sau đó tiếp tục đợi 3 tiếng và cứ thế cho lớp 3, 4, 5... đến khi nào đạt độ dày mong muốn thì dừng lại. thông thường độ dày của châu này tầm 1 cm là ok. quá trình này có thể kéo dài đến vài ngày. Như vậy mọi người đã có 1 cái châu quái theo ý thích, đợi chậu khô thì trồng cây được. hình chậu đã hoàn thành và trồng cây

lehoaian

Thành viên tích cực
Cảm ơn cu TƯỜNG ! Rất hay ! nhưng cho anh hỏi chút . tấm lưới mình làm cốt trong hay ngoài vậy em trai ?!(do hình nghiêng nên gãy cổ rồi mà cũng kô biết tô trong hay tô ngoài)

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Cảm ơn cu TƯỜNG ! Rất hay ! nhưng cho anh hỏi chút . tấm lưới mình làm cốt trong hay ngoài vậy em trai ?!(do hình nghiêng nên gãy cổ rồi mà cũng kô biết tô trong hay tô ngoài)
Theo Hoanglong70 hiểu thì tô cả trong lẫn ngoài nha Anh. Cái nào khô trước thì tô trước ... từng lớp, từng lớp .... từng lớp cho đến khi có độ dày thích hợp.

batuluong

Thành viên tích cực
Tấm lưới đó mình làm sườn để tạo hình, khi quét hồ dầu phải quét 2 mặt nha anh như vậy tấm lưới mới không bị mục
Mọi người có thể áp dụng cách này để làm đá giả
Mẹo nhỏ khi vò tấm lưới để tạo nếp nhăn nhó vò nhiều, tạo nếp càng nhỏ thì khi xong chậu càng đẹp nhưng nhớ dủng vải dày phủ lên tấm lưới rồi vò chứ dùng tay không mà vò thì tuôn máu ah nha.

vietbamboo

Thành viên
Hình như cách làm này có chia sẻ trong một cuốn sách bonsai nao đó mình ko nhớ nữa. Có bán tại nhà sách FAsaha đấy, nhiều kiểu làm lắm nhưng hơi đăt nên em chưa mua! hihi

Quí Tài

Quản Lý Viên
Tự làm vài cái chơi thì OK. chứ nhiều thì hơi phê
Theo tui thì nếu làm như thế thì chịu khó lên mấy lò gốm trên Bình Dương mua đất sét tốt của lò , tự nhào nặn hình như thế rồi nhờ mấy lò gốm nung gia công dùm.

lnvinh

Super Moderator
Tự làm vài cái chơi thì OK. chứ nhiều thì hơi phê
Theo tui thì nếu làm như thế thì chịu khó lên mấy lò gốm trên Bình Dương mua đất sét tốt của lò , tự nhào nặn hình như thế rồi nhờ mấy lò gốm nung gia công dùm.
Mắc gấp hơn 100 lần anh ơi, làm như tường là tiện nhất.

Gì Nhỉ

Thành viên
Ý tưởng rất hay, chi phí thấp. Tự tay làm ra chậu để trồng cây thì khoái lắm.

Sói Hoang

Quản lý mới
Lâu rồi ko thấy thằng em xuất hiện.
Mấy hôm nưa làm chậu kiểu này.
Up lên cho ae có việc làm.