Chọn phương án nào ?

dinhthaidic

Thành viên tích cực
Cây thanh mai có duyên sở hữu từ năm 2005 đến nay, lúc mới mua về và trải qua một thời gian chỉnh sửa như hình sau

Chơi một thời gian, mình chỉnh sửa lại, hiện tại cây vẫn đang trong giai đoạn tạo hình, nhưng theo phong cách mới như hình :

Theo các bạn, phương án nào thấy đẹp ? mời các bạn góp ý nhé.

longthanh23

Thành viên
chơi theo phong cách thứ 2 là phóng khoáng,lãng mạng...phong cách 1 là khôn khổ,nguyên tắt,chừng mực...bạn thuộc sở thích nào?

Kihieulam

Thành viên tích cực
Theo em nên chơi theo phương án 2, tuy nhiên các bông tán nên thu lại thêm nữa cho gọn và chi 1 nên phóng thêm nữa sẽ ấn tượng hơn, chúc mừng anh có cây đẹp,

dinhthaidic

Thành viên tích cực
Hiện tại :
Phương án 1 : 2
Phương án 2 : 4
Mời các bạn tiếp tục
Cám ơn ý kiến đóng góp của các bạn

lnvinh

Super Moderator
Làm kiểu 2 là kiểu chi trong chi, tàn nối tàn, chắc chắn là đẹp hơn, hiện tại anh phân tán như vậy là quá chuẩn. Kiểu 2 1 số anh em có thể nhìn thấy dày là do anh Thái chụp từ trên xuống, nhưng nếu chụp ngang vẫn thấy thoàng và tự nhiên vì ban đầu cây này khoảng cách thưa nên làm tán nối sẽ vẫn thoáng và đẹp hơn nhiều. Làm kiều 1 tuy lên hình thì thấy khoe xương nhưng nếu ở bên ngoài lúc lá nhiều sẽ thấy tán phân thành từng bánh như kiểng cổ nhìn không tự nhiên lắm.

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
p .án 2 đẹp hơn chứ anh.nhìn nó điệu đà hơn và đúng với phong cách bonsai bây giờ hơn.còn p.án 1 thì lại là đúng kiểu trực quân tử thế cổ ngày xưa của các cụ .nhìn kứng nhắc lắm.

dinhthaidic

Thành viên tích cực
Làm kiểu 2 là kiểu chi trong chi, tàn nối tàn, chắc chắn là đẹp hơn, hiện tại anh phân tán như vậy là quá chuẩn. Kiểu 2 1 số anh em có thể nhìn thấy dày là do anh Thái chụp từ trên xuống, nhưng nếu chụp ngang vẫn thấy thoàng và tự nhiên vì ban đầu cây này khoảng cách thưa nên làm tán nối sẽ vẫn thoáng và đẹp hơn nhiều. Làm kiều 1 tuy lên hình thì thấy khoe xương nhưng nếu ở bên ngoài lúc lá nhiều sẽ thấy tán phân thành từng bánh như kiểng cổ nhìn không tự nhiên lắm.
Cám ơn bác, phân tích rất chuẩn, hiện cây đang tạo tán, nên nhìn chưa được bắt mắt lắm, hi vọng sau 2 năm nửa cây sẽ đẹp hơn