Chậu lan chơi Tết, hết Tết mới nở to.

tungthabg

Thành viên
Tôi không biết chơi hoa lan, hai năm trước xin được chậu lan này, âm mưu là lấy cái chậu để trồng cây nhưng không có cây gì để trồng. Cứ để vậy, thỉnh thoảng bón phân vậy mà gần Tết nó ra đầy hoa, đến nay nó mới nở rộ, đem khoe các bác. Dự kiến hoa tàn sẽ bỏ cây đi để lấy chậu trồng cây cảnh cho đúng với âm mưu ban đầu vì bản thân không biết gì về hoa lan.

Em còn cây lan này nữa, nó cũng nở hoa và dự định hoa tàn cũng đem cho vì không biết chăm.

Cảm ơn các bác đã xem.

muaxuanxanh

Thành viên
Bạn không biết chơi hoa lan mà trồng được chậu lan đẹp như thế thì có lẽ cũng là người có duyên với lan đấy, bạn cứ để lại mà trồng biết đâu sẽ đến lúc cũng mê lan không kém gì bon sai đâu, còn nếu như bạn không thích hoa lan thì nên tìm người mê lan bạn hãy cho vi nếu không cho bừa những người không yêu lan dễ làm chết cây rất đáng tiếc. Cảm ơn tấm lòng của bạn.

tungthabg

Thành viên
Bạn không biết chơi hoa lan mà trồng được chậu lan đẹp như thế thì có lẽ cũng là người có duyên với lan đấy, bạn cứ để lại mà trồng biết đâu sẽ đến lúc cũng mê lan không kém gì bon sai đâu, còn nếu như bạn không thích hoa lan thì nên tìm người mê lan bạn hãy cho vi nếu không cho bừa những người không yêu lan dễ làm chết cây rất đáng tiếc. Cảm ơn tấm lòng của bạn.

Cảm ơn bạn đã động viên, nhưng tôi vẫn phải cho thôi vì tôi thực sự không biết gì về hoa lan, nếu để trồng chắc sẽ chết hặc cũng rất xấu. Chi bằng tôi cho lại người biết về hoa lan còn hơn.

tancangcaimep

Thành viên
Tôi không biết chơi hoa lan, hai năm trước xin được chậu lan này, âm mưu là lấy cái chậu để trồng cây nhưng không có cây gì để trồng. Cứ để vậy, thỉnh thoảng bón phân vậy mà gần Tết nó ra đầy hoa, đến nay nó mới nở rộ, đem khoe các bác. Dự kiến hoa tàn sẽ bỏ cây đi để lấy chậu trồng cây cảnh cho đúng với âm mưu ban đầu vì bản thân không biết gì về hoa lan.

Em còn cây lan này nữa, nó cũng nở hoa và dự định hoa tàn cũng đem cho vì không biết chăm.

Cảm ơn các bác đã xem.
Con voi con ngơ ngác dẫm nát khu rừng già, không gì tự nhiên mà có cũng như không tự mất đi đâu các bạn ạ

tungthabg

Thành viên
Con voi con ngơ ngác dẫm nát khu rừng già, không gì tự nhiên mà có cũng như không tự mất đi đâu các bạn ạ
Tôi chưa hiểu bạn nói gì, đúng là tôi xin cây về để lấy chậu. Do không có cây gì để trồng nên để vậy nó tự ra hoa. Tôi chỉ làm một việc là dùng mấy cái que (cũng của người chơi hoa lan) và theo hướng dẫn của người cho que buộc các cành hao cho nó đứng thẳng nên thế thôi. Thực tình tôi không biết gì về hoa lan. Cả hai cây tôi đăng nên tôi đều không biết tên là gì, cây thứ hai trong chậu toàn là than mà vẫn sống, trong khi tôi thấy hoa lan người ta hay trồng trên khúc gỗ mục, không thể hiểu nổi.

culanluasg

Super Moderator
cây trên của bạn là địa lan dùng đất ,tro trấu hoai mục và rơm để trồng
chậu dưới là lan rừng ,cây này thì dễ sống ,trồng sao cũng sống và ra hoa ,cây đầu địa lan lai khá đắt tiền
chậu sau ,giá trị kém vì hoa bé màu sắc thông thường

culanluasg

Super Moderator
Tôi chưa hiểu bạn nói gì, đúng là tôi xin cây về để lấy chậu. Do không có cây gì để trồng nên để vậy nó tự ra hoa. Tôi chỉ làm một việc là dùng mấy cái que (cũng của người chơi hoa lan) và theo hướng dẫn của người cho que buộc các cành hao cho nó đứng thẳng nên thế thôi. Thực tình tôi không biết gì về hoa lan. Cả hai cây tôi đăng nên tôi đều không biết tên là gì, cây thứ hai trong chậu toàn là than mà vẫn sống, trong khi tôi thấy hoa lan người ta hay trồng trên khúc gỗ mục, không thể hiểu nổi.
với câu đầu mình nghĩ bạn ấy khen tặng bạn,dù chưa có kiến thức gì nhưng với số lượng hoa ngần ấy dù là người chơi lâu năm về địa lan cũng khó lòng làm được,bạn muaxuanxanh nói đúng ,bạn có năng khiếu với địa lan

culanluasg

Super Moderator
Bắc Giang hẳn là khí hậu vùng cao ,bốn mùa ,hoàn toàn thích hợp tự nhiên với địa lan,chậu ấy nếu mua cũng nhiều tiền

tancangcaimep

Thành viên

Bạn có thể trồng ngẫu nhiên(tạm gọi nhé) dc cây địa lan nhưng còn cây lan này thì sao nhỉ? mình chơi lan cũng dc vài năm gì rùi nhưng cũng chưa trồng dc cây lan nào tốt và mướt như cây của bạn, bởi trước đây mình đã trồng, kinh doanh rất nhìu hoa các loại giao cho các sạp ở ngoài bắc nhưng khi vào nam làm wen với phong lan mình cũng rất tự tin là sẽ trồng dc nhưng sau giai đoạn đầu lan thối rễ hết trơn rùi, chết dần bởi mình nghĩ phong lan cũng như trồng các cây khác tưới nhìu cho ẩm thi nó mới tốt, có tối rảnh mình tưới liên tục đến 20 lần đấy, nhưng ko phải vậy phong lan khác tât1 cả các loài(kể cả địa lan) là độ ẩm cao nhưng ko ướt, khô rễ mới tưới tiếp. Nếu bạn ko bít gì mà trồng dc thế thì mình bái phục hơn tất cả đấy mặc dù lan bắp ngô là loại rễ trồng, tức là muốn chơi lan dc thì phải có kiến thức hoặc phải có cao nhân chỉ bảo, trước đây mình trồng thì chỉ mua về rùi tư5 trồng và tự rút kinh nghiệm nên sau này biết các diễn đàn vào học hỏi dc vài năm nay mới có dc chút ít kinh nghiệm và có chút thành quả nhưng tốn ko bit bao nhiu tiền cho hồ điệp, vũ nữ, lan rừng.... chỉ vì trồng mà ko phun thuốc trừ bệnh, diệt bệnh và điều chỉnh độ ẩm cho phù hợp.