Chất trồng cho cây Mai vàng qua từng giai đoạn

caigicuncon

Thành viên tích cực
Bạn có thể chụp vài tấm hình về loại đất thịt tơi xốp mà bạn sử dụng được không . Cám ơn bạn nhiều .

đất tơi xốp mình đang dùng, ngoài ra bạn có thế lấy đất ngoài ruộng lấy len bầm ra như đấu ngón tay cũng dược rồi trộn vô thành phần chất trồng. thân
==================================
Cám ơn bạn về bài viết rất hay và cụ thể nhưng mình cũng có chút xíu thắc mắc về " đất thịt tơi xốp "
theo mình nghĩ đất thịt tơi xốp ở đây có phải là đất đen mình lấy ngoài ruộng về phơi khô sau đó đập vụn ra rồi sàng lại phần mịn thì bỏ chỉ lấy những viên băng đầu ngón tay của mình phải ko ?
đất thịt tơi xốp là các loại đất thông thường ta để trồng cây rồi lấy len bầm ra như đầu ngón tay chúng ta, cũng có thể là đất chúng ta lấy ngoài ruộng hay bất cứ loại đất nào, bạn không cần phải phơi khô và sàng bở phần đất mịn mà bạn lấy hết chúng cũng được, thân,

hoanglongbui123

Thành viên
Nguong mo vuon a Luan qua, a Luan tre vay ma da cơ ngơi hoành tráng quá. Nay mới biết thêm a Luân đã có gia đình. Chúc mừng a!
Đang chờ bài mới từ a.hihi

caigicuncon

Thành viên tích cực
Nguong mo vuon a Luan qua, a Luan tre vay ma da cơ ngơi hoành tráng quá. Nay mới biết thêm a Luân đã có gia đình. Chúc mừng a!
Đang chờ bài mới từ a.hihi
bạn nói quá rồi nha, mình không viết bài mới ở topic khac mà viết chung trong topic chất trồng cho cây mai qua từng giai đoạn luôn thân, cám ơn bạn có lời dộng viên

hieu_1970

Thành viên mới

đất tơi xốp mình đang dùng, ngoài ra bạn có thế lấy đất ngoài ruộng lấy len bầm ra như đấu ngón tay cũng dược rồi trộn vô thành phần chất trồng. thân

đất thịt tơi xốp là các loại đất thông thường ta để trồng cây rồi lấy len bầm ra như đầu ngón tay chúng ta, cũng có thể là đất chúng ta lấy ngoài ruộng hay bất cứ loại đất nào, bạn không cần phải phơi khô và sàng bở phần đất mịn mà bạn lấy hết chúng cũng được, thân,
cảm ơn bạn đã nhiệt tình chỉ dẫn , chúc bạn vui khỏe .

hoanglongbui123

Thành viên
A Luân ơi, mính thay mùn dừa bằng mùn cưa được không a? Ở em ko có mùn dừa a oi. Mà hình như mùn cưa ngta nói nóng hay sao đó a.

nang.hg

Thành viên Mua Bán
A Luân ơi, mính thay mùn dừa bằng mùn cưa được không a? Ở em ko có mùn dừa a oi. Mà hình như mùn cưa ngta nói nóng hay sao đó a.
Mùn cưa thì có nhiều loại cây,có loại cây có chứa tinh dầu nên sẽ ko tốt cho cây mai.tốt nhất mụn dừa,nếu ko có thì tìm đất thịt tơi xốp trồng cũng được.

hoanglongbui123

Thành viên
Mùn cưa thì có nhiều loại cây,có loại cây có chứa tinh dầu nên sẽ ko tốt cho cây mai.tốt nhất mụn dừa,nếu ko có thì tìm đất thịt tơi xốp trồng cũng được.
Thank bạn nha. Mình ở ninh thuận tro trấu thì bao la mà mụn dừa ko thấy. Đất sau vườn nhà mình mưa thì nhão còn nắng thì cứng ngắc ah, ko biết dùng được không bạn?
Hôm rày tôi vẫn đọc bài viết này nhưng vì tôi hơi bận nên chưa đọc kỷ và nay xin đưa thêm vài ý kiến rồi sẽ gắn chủ đề chú ý:
- Lưu ý đây là chất trồng của đa số anh em vùng đồng bằng sông Cửu Long khoảng 10 năm gần đây. Người Bến Tre vào thời điểm bắt đầu chạy chỉ xơ dừa bán ra nước ngoài thì chất thải là bụi dừa trở thành nguồn ô nhiễm nặng. Anh em Cái Mơn những người sản xuất cây giống cây ăn trái nhận thấy cây trồng rất nhanh ra rể trong những đống bụi dừa, họ dùng trồng thử trong bọc các cây ăn trái con như sầu riêng, măng cụt, chôm chôm thì thấy phát triển rể rất tốt, bọn làm cây kiểng bọn tôi lại bắt chước họ, cứ thế mà bụi dừa trở thành thành phần không thể thiếu trong các hổn hợp trồng cây.
Với cây mai nếu cây mạnh phát triển nhanh thì bụi dừa là chất trồng tuyệt vời nhưng với cây yếu, cây suy chúng ta sẽ gặp 1 vòng lẩn quẩn: cây không ra nhiều rể cám để hút nước, bụi dừa sẽ giử nước nhiều, nhanh phân hủy và khi chất trồng phân hủy thì cây lại càng khó ra rể
Nước tưới của anh em miền Tây là nước sông Cửu Long, trong nước có nhiều hạt phù sa nhỏ vô tình chúng ta đã bón vào chậu mai mổi ngày 1 ít dưởng chất cho cây, anh em vùng khác dùng nước giếng, nước thủy cục để tưới khi dùng chất trồng này nên lưu ý đến độ PH của nước và chất trồng, khi cây đã ra rể mạnh thỉnh thoảng nên bổ sung thêm đất thịt mổi lần 1 lượng ít
- Về chất đất để trộn vào, đất có nhiều loại: đất cát, cát pha, đất thịt nhẹ, đất thịt nặng, đất sét, đất sét nặng,.... Anh em lưu ý nên dùng đất thịt nhẹ, nếu lấy đất ruộng như bạn Luân hướng dẩn nên chất đống lại nhờ trời mưa và ta nên tưới thường để rửa bớt đi phần keo đất sẽ làm chất trồng bết lại và mất đi tính thoáng khí cho bộ rể cây, hay nhất là dùng đất mặt bờ đã được rửa trôi phần nhiều keo đất. Anh em miền Đông xin thử nghiệm hộ khi dùng đất đỏ ( nhớ cũng lưu ý chọn chổ đất gò cao ở đó đất đã bị mưa rửa trôi phần nào keo đất)
Chú lô ơi , chú có thể chụp hình các loại đất để con dễ phân biệt được không chú? Con hơi phân vân về vấn đề này.thank chú nhiều nha!

Thank bạn nha. Mình ở ninh thuận tro trấu thì bao la mà mụn dừa ko thấy. Đất sau vườn nhà mình mưa thì nhão còn nắng thì cứng ngắc ah, ko biết dùng được không bạn?
QUOTE]

Nếu không có mụn dừa cũng chẳng sao, bạn cứ dùng đất trộn với tro trấu trồng mai cũng tất tốt.
Đất ở Ninh Thuận như bạn mô tả rất tốt cho cây Mai đấy bạn nha. Có lần mình ra Ninh Thuận sau tết, bắt gặp những cây Mai của người dân trồng ven đường mà theo mình là "tốt không thể tả", cây ra cành lá non to, dài, xanh um thoạt nhìn cứ tưởng là cây nhãn hay cây xoài, lại gần xem kỹ mới biết là cây Mai. Mình đang chờ có cơ hội nghiên cứu về loại đất đó cho cây Mai đó bạn.

Chúc bạn đạt kết quả thành công!

hoanglongbui123

Thành viên
QUOTE]

Nếu không có mụn dừa cũng chẳng sao, bạn cứ dùng đất trộn với tro trấu trồng mai cũng tất tốt.
Đất ở Ninh Thuận như bạn mô tả rất tốt cho cây Mai đấy bạn nha. Có lần mình ra Ninh Thuận sau tết, bắt gặp những cây Mai của người dân trồng ven đường mà theo mình là "tốt không thể tả", cây ra cành lá non to, dài, xanh um thoạt nhìn cứ tưởng là cây nhãn hay cây xoài, lại gần xem kỹ mới biết là cây Mai. Mình đang chờ có cơ hội nghiên cứu về loại đất đó cho cây Mai đó bạn.

Chúc bạn đạt kết quả thành công!
Dạ cảm ơn a. Hôm nào có dịp ra a alo cho em nha, ghé nhà em chơi. Có j a e mình giao lưu.hi

chinhtv1970

Thành viên
Mình đã thay chất trồng bằng mụn dừa, trấu sống, tro trấu như đã hướng dẫn, cây đang phát triển tốt. Nhân tiện xin bạn chia sẻ thêm về cách bón phân (hữu cơ, NPK) như thế nào cho cây Mai trong giai đoạn tiếp theo.
Cảm ơn bạn caigicuncon đã chia sẻ !!!. Chúc bạn vui khoẻ!!!

caigicuncon

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Chất trồng cho cây Mai vàng qua từng giai đoạn

cám ơn bạn quan tâm, tác dụng của mụn dừa như tôi đã nói ở trên dễ tạo ra rễ cám, giữ ẩm rất tốt và dễ phân hủy trong đất, còn mun cửaco1 nhiều loại cây có chứa tinh dầu ,khó phân hủy trong đất, dể sinh ra nhiểu sâu bệnh không giữ ẩm được cho cây, nên bạn không thể tahy thế mụn dừa bằng mụn cưa được, bạn có thể thay thế bằng rơm mục (rơm ngoài đồng chúng ta để khoảng 1 năm ủ lại tưới nước cho rơm mục đi, trước khi sử dụng ta phơi khô rồi trộn vào thành phần chất trộn cũng được hoặc bạn có thể dùng võ đậu phộng cũng được. Thân
Mình đã thay chất trồng bằng mụn dừa, trấu sống, tro trấu như đã hướng dẫn, cây đang phát triển tốt. Nhân tiện xin bạn chia sẻ thêm về cách bón phân (hữu cơ, NPK) như thế nào cho cây Mai trong giai đoạn tiếp theo.
Cảm ơn bạn caigicuncon đã chia sẻ !!!. Chúc bạn vui khoẻ!!!
mình sẽ bổ sung cách bón phân sau, mình đã bổ sung cách tưới nước cho mai vàng

hoanglongbui123

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Chất trồng cho cây Mai vàng qua từng giai đoạn

cám ơn bạn quan tâm, tác dụng của mụn dừa như tôi đã nói ở trên dễ tạo ra rễ cám, giữ ẩm rất tốt và dễ phân hủy trong đất, còn mun cửaco1 nhiều loại cây có chứa tinh dầu ,khó phân hủy trong đất, dể sinh ra nhiểu sâu bệnh không giữ ẩm được cho cây, nên bạn không thể tahy thế mụn dừa bằng mụn cưa được, bạn có thể thay thế bằng rơm mục (rơm ngoài đồng chúng ta để khoảng 1 năm ủ lại tưới nước cho rơm mục đi, trước khi sử dụng ta phơi khô rồi trộn vào thành phần chất trộn cũng được hoặc bạn có thể dùng võ đậu phộng cũng được. Thân

mình sẽ bổ sung cách bón phân sau, mình đã bổ sung cách tưới nước cho mai vàng

Dạ cảm ơn a đã hướng dẫn. E cũng đang sưu tập đê phấn đấu được gần bằng a.hihi. Hè vừa rồi chưa biết diễn đàn cũng tiễn một em mai bdinh rồi. Toàn làm sai cơ bản, cay bung đọt tùm lum thấy gai xử, xử xong cây ráng bung đợt nữa em mang ra thay đất, nghĩ cũng liều, toàn lá non không, trua lá héo weo, vậy mà trước tết em nó cũng trổ ít bông rồi chết chi dần. Trước tết al em thấy tội wa xả bông, rồi lại xả tan.hix lại sai lầm nữa rồi. Chia sẽ ae kinh nghiệm xương máu. Jo em nó không ra đọt mà cũng chả chết. Gần 2 tháng rồi, tội em nó quá.

caigicuncon

Thành viên tích cực
cám ơn bạn chia sẽ kinh nghiệm của mình ráng cố gắng nha bạn với sự siêng năng và khèo léo thì không có gì là không thể làm dược cả