Cứu các cây mai bệnh gần chết

pni

Thành viên
Vấn đề cứu các cây mai bệnh gần chết mình thấy các Bác mới học trồng mai rất quan tâm và cũng có rất nhiều sách vở hưởng dẫn nhưng đọc sách hay nghe người ta nói nhưng khi làm thực tế cây vẫn không sống.!
Vấn đề là ở chổ:
- phải cắc bỏ bớt tàn càng ngắn càng tốt không nên chừa nhiều lá hoặc cành quá dài.
- Rể còn ít vẫn không sau nhưng phai rửa sạch và để vào mát ( không phơi nắng) cho ráo nước.Sau đó phun sương đều thuốc kích thích tăng trưởng hoặc kích thích ra rể lên toàn thân và bộ rể sau đó để ráo
- giấm cây lại vào đất với chất trồng chỉ nên bằng sơ dừa ( đã qua xử lý) hoặc cát.
- Tưới nước phun sương giữ ẩm vừa đủ khoản 2 hoăc 3 ngày 1 lần vào khoản 8 giờ sáng khi trời đã ấm ( cái này là yếu tố cực kỳ quan trọng nếu nước dư thừa cây sẻ đem gởi bác quitai nấu bánh téc là cái chắc) Ngày mới học trồng mình hay bị sai lầm ở chổ này bây giờ hết bị rồi.
- Vẫn đề cuối cùng không được nôn nóng tò mò sờ mó, bươi móc xem rể hoặc thân :D Kiêng nhẫn làm giống tôi bảo đảm 80% các bác cứu được cây của mình

[c]ama[u]teur

Thành viên tích cực
Re: CỨU CÁC CÂY MAI BỆNH GẦN CHẾT

Cái vụ "không được nôn nóng tò mò sờ mó, bươi móc xem rể " khó nhịn lắm! :D. bươi lên thấy rễ thì mừng, đắp đất lại rồi lại lo không biết có sao không?! :)

phonuibuon

Thành viên

theo em . anh em nào có trường hợp cây mai bị thế nào ,cứ nói rõ thực tế trường hợp của mình cho các anh em khác biết .không nên vì mình là một cao thủ hay tò te.điều quan trọng là phải nói rõ và đúng trường hợp cây mình bị . để các anh em khác đã trải nghiệp thực tế có thể hướng dẫn và lấy đó làm lý thuyết cho các anh em khác học hỏi vả truyền đạt lại cho các anh em khác . một vài ý nhỏ ,các anh em góp ý thêm .

pni

Thành viên

To phonui
Trước hết em cũng như các Bác là dân yêu mai rồi thích và trồng nó mà thôi không phải là cao thủ.và cũng không hề "tò tí te"
Cách đây vài năm em cũng bị bệnh vài cây đi kêu cứu nhiều nơi, nhiều diễn đàn họ hướng dẫn nhiều cách, em làm theo vẫn không sống. Em nghĩ các cao nhân giấu chiêu với mình. Sau nhiều lần và bị nhiều cây, em điều chỉnh cách làm và đôi khi rất tình cờ mình phát hiện ra tại sao mình không cứu được nó. Khi đó mới thấy trên đời người tốt nhiệt tình không phải ít, vấn đề là có những thứ quá nhỏ họ coi như mặc nhiên nên không nhắc nhỏ mình. đối với họ thì nhỏ nhưng với dân mới học chơi mai thì lại la yếu tố sống còn.
Mấy cái nho nhỏ đó em học được em đã post lên rồi đâu có gì tò te đâu? :D.
Các cây mai bệnh hoặc mới bứng về trùi lũi Bác thấy nghệ nhân cứu hoặc trồng sống còn mình thì không mặc dù các Bác đã làm đúng cách người ta. Thường là do các bác tưới nước quá nhiều và hay tò mò sờ mó và bươi móc. hoặc bón phân ngay sau khi giâm vào chậu hoặc dùng chất trồng không đúng làm bộ rể không phát triển được, hoặc do quá yêu cái bộ tán hay không dám cắc bộ tán để cứu cây?! Mấy yếu tố này cực kỳ quan trọng anh em mới trồng cứ làm theo như tôi nói, tuy các điều này nghe tầm thường lắm nhưng lại cực kỳ quan trọng và then chốt của quá trình cứu cây bị bệnh cũng như trồng các cây bứng trụi không bầu đất.

truyenxd

Thành viên mới
Re: Rất mong nhận được sư giúp đỡ

mong anh em chỉ giao cho tôi vói:nhà tôi có khoảng 10 góc mai sau khi tết xong tôi thấy khô quá nen tưới nước thật nhiều vào ít ngày sau chồi non ra du dội không biết sao lá mai non bị xoắn lại tôi có đọc trên diển đàn là xịt bọ trỉ nhung cũng không hết thê là tôi không dám tưới nước nữa có được không ? hay phải làm sao? mong các anh chi dùm tôi cám ơn nhiều.

[c]ama[u]teur

Thành viên tích cực

bị bọ trĩ tuy đã xịt thuốc nhưng lá bị xoắn vẫn không thể thẳng ra được đâu, bạn đợi đợt lá non kế tiếp thì có thể sẽ không còn bị.

phonuibuon

Thành viên

theo mình nghĩ là cây của bạn không bị bọ trĩ . có trường hợp bị bọ trĩ lá cũng có hiện tượng đó .còn một hiên tượng nữa mà mình đã gặp phải : trong thời tiết lạnh , có một số mầm đang trong thời kỳ chuẩn bị nhú ra . gặp hiện tượng thời tiết nóng lên ,vào lúc này các chồi chưa có lá đễ quan hợp, thành thử chưa điều tiếc được lượng nước cần thiếc đễ điều hòa nhiệt độ . đến lúc chui ra khỏi lớp vỏ cây , các khí khổng làm việc dưới áp suất bay hơi lớn .làm tổn thương tế bào dẫn đến hiện tượng trên. một số cây ra lá mạnh rồi, mà khi nhiệt độ tăng đột ngột . chúng ta vẫn thấy lá bị cúp xuống . có thể lá thứ năm hoặc thứ sáu không còn bị quắn lại nữa. vài ý kiến đóng góp ,anh em có cao kiến gì xin chỉ giáo thêm .