cần tư vấn

dragon081188

Thành viên Mua Bán
mình muốn ươm hạt sanh và sung nhưng sanh mình ươm cả hạt nhưng ko mọc.sung thì mình đãi lấy hạt nhỏ rồi ươm nhưng cũng ko mọc cây nào.có ai biết hướng dẫn giúp mình với,cảm ơn rất nhiều
mình ở Quảng Nam rất yêu sinh vật cảnh,có anh em nào muốn làm quen thì liên lạc với mình qua số:01886030041 hoặc yahoo:dragon081188.
rất hân hạnh nếu được làm quen và chia sẻ với mọi người:-*

dragon081188

Thành viên Mua Bán
nhưng mình nghe nói cây trồng từ hạt khỏe hơn,gốc to hơn,đẹp hơn là trồng từ nhánh.mình định mua sanh con nhưng người ta bán đắt lắm,15000/cây

nhưng mình nghe nói cây trồng từ hạt khỏe hơn,gốc to hơn,đẹp hơn là trồng từ nhánh.mình định mua sanh con nhưng người ta bán đắt lắm,15000/cây
:)). thử giâm những nhánh bằng phân nữa ngón út đi bạn. rồi đối chiếu xem cây nào khoẻ hơn. tỉ lệ thành công là bao nhiêu, hiệu quả thế nào so với trồng hạt@};-. sanh con thì ko biết kích thước thế nào chứ mới cao 20-50cm . 5000vnđ là cao lắm rồi

ltphat64

Thành viên Mua Bán
bạn quen ai có trồng sanh thì lại xin chiết vài nhánh về chơi cho chắc. Chiết khoảng 20 - 25 ngày là trồng được rồi. Dạo nay trời mưa rất mau ra rễ.

haibien

Quản Lý Viên
Ngày trước mọi nguời ưa trồng hạt nhưng giờ cây nhân giống = cành đc ưu chuộng hơn với rất nhiều ưu điểm của nó từ lúc làm giống đến khi cây thành phẩm.
Còn nếu muốn làm bonsai mini thì vẫn phải ươm cây hạt thì mớiđẹp.

luongtuananh

Thành viên
anh tìm cây sanh già và lớn. hái trái nào mà chin đỏ thẫm đấy đó là trái chín. và chọn trái to nha!
anh đem về ngâm nước ấm. 1 hoặc 2 ngày sau đó vớt ra bóp nát nó ra rồi mang ra nắng phơi cho khô,rồi đem sàng sảy lấy nhưng hạt của nó.Song rồi anh nên làm đất thật nhỏ tưới thật ẩm lên đó,nếu bạn có xỉ gạnh thì rắc lên đó thì càng tốt và rắc đều hạt sanh lên đó.sau đó phun cho nó thuốc chống kiến để kiến khỏi tha hạt đi và phủ một lớp rơm mỏng nên đó.sau đó hàng ngày tưới nước để dữ độ ẩm cho nó.nếu trời nóng thì chỉ khoảng gần 2 tuần sau là hạt nảy mầm,trời rét thì khoảng 1 tháng.khi cây nảy mầm rồi thì phải bỏ ngay rơm ra ko thì cây sẽ bị rớt.khi cây đó bị bệnh thì cứ đến quán bán thuốc sâu bảo họ là cây như bị như vậy thì nên mua loại thuốc gì?họ sẽ bán cho đấy,và nhất định khi cây nảy mầm đc sẽ có nhiều cây bị chết nhưng ko lo đâu vì vẫn còn nhiêu cây con lắm!về mùa nóng này phải che bằng lưới đen cẩn thận ko là chỉ cần 1 lúc nắng to là đi hết đấy anh ak!từ lúc cây nảy mầm phải phun thuốc đều,cứ thế thôi,về mùa nóng này thì khoáng 2 tháng là có thể nhổ ra trồng đc.
Chúc anh thành công!