Cần giúp Lan Dendrobium Sonia bị bệnh

phamxuanphucuong

Thành viên mới
Xin chào mọi người,
Em mới trồng ít sonia, cây con mới trồng vài hôm tự nhiên lá có biểu hiện lạ, không biết tả thế nào. Mọi người có thể nhình hình sẽ rõ hơn. CÓ lá thì đốm trắng, có lá đốm vàng, có lá bị kiểu như bỏng
Mọi người có thể cho em biết bệnh gì và cách trị cũng như thuốc trị không ạ
Em xin cám ơn

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Cần giúp Sonia bị bệnh

hình như dư nắng sắp cháy lá và đã có cháy lá rồi

phamxuanphucuong

Thành viên mới

hình như dư nắng sắp cháy lá và đã có cháy lá rồi
Vậy hả bác, tuy nhiên cũng có vài lá bị vàng rồi mềm nhũn ra kiểu như bị bỏng không biết là bệnh gì nữa ? bác có cách nào trị giúp cháu không ạ ?

culanluasg

Super Moderator

cháy nắng có thể nhiễm bệnh thối nhũn thứ phát ,dùng physan xịt cho cây bạn ah,rồi ngưng tưới năm đến bảy ngày bạn ah

phamxuanphucuong

Thành viên mới

cháy nắng có thể nhiễm bệnh thối nhũn thứ phát ,dùng physan xịt cho cây bạn ah,rồi ngưng tưới năm đến bảy ngày bạn ah
Đây là cây con mới trồng được vài hôm ngưng tưới nước liệu có bị sao không bác ?
==================================
Nếu không có physan có thể thay bằng vicarben được không bác? bác cho cháu hỏi liều lượng thế nào ạ ?

culanluasg

Super Moderator
vicarben dùng trị nấm physan dùng tốt cho vi khuẩn,cây dendrobium mạnh lắm ,ngưng tưới vài ngày có sao đâu

phamxuanphucuong

Thành viên mới
liều trên bao bì,có thể dùng cả hai cũng được,cách nhau một tuần
chưa thấy bác trả lời cháu sợ nên đã phun thêm 1 liều aliet (20g/l) rồi ạ, do có 1 vài cây trong vườn giả hành đã bị vàng nhũn và ủng nước :(, trong thời gian này có nên tạm ngưng tưới hay không bác ?

culanluasg

Super Moderator
bệnh thối nhũn bạn ah,thường do vi khuẩn,xịt physan,sau đó ngưng tưới một tuần,tuần sau lại phun nữa ,ali5 ngưng tưới một tuần bạn ah

danghoaitan2512

Thành viên
Đây là bệnh thối nhũng do vi khuẩn. Bạn dùng thuốc lobo (đặc trị vi khuẩn), cách 1 tuần sau dùng thêm Dithane xanh xịt qua lần nữa sẽ hết. ( công ty adc ban 2 loại thuốc đó )

phamxuanphucuong

Thành viên mới
cháu đã xịt physan 20l đúng như bác culanluasg nói tuy nhiên từ hôm xịt đến giờ chiều nào cũng mưa, sáng nay ra phát hiện thêm 2-3 cây bị thối ngang giả hành nhũn ra :(

culanluasg

Super Moderator
bạn nên mua bộ combo physan pha chung với một loại nữa ,xịt ba lần liên tiếp,giữA ba lần xịt bỏ khô,không tưới

phamxuanphucuong

Thành viên mới
bạn nên mua bộ combo physan pha chung với một loại nữa ,xịt ba lần liên tiếp,giữA ba lần xịt bỏ khô,không tưới
hiện cháu có aliette, ridomil gold, dithane 1 trong 3 loại này có pha chung với physan xịt được không bác. hay xịt physan trước rồi xịt xen kẽ 1 trong 3 loại đó ạ

culanluasg

Super Moderator
thật ra physan chỉ trừ thối nhũn do vi khuẩn,bạn nhìn bao bì nếu có thể pha chung với thuốc nào sẽ ghi trên bao bì