Côn trùng hại cây Sung

dungvan

Moderator
Mấy cây Sung của tôi đang bị loài côn trùng này tấn công:

Xin hỏi anh em tên của loại côn trùng này và dùng thuốc gì để trị chúng. Tra cứu sách vở thì thấy nó giống với loại này nhưng thấy trong đó chỉ nói là dùng thuốc trừ sâu để diệt chúng. >:)

Tôi đã dùng thuốc trừ sâu chuyên trị các loại rầy CYPERKILL 25EC pha thật đặc để phun nhưng không mấy kết quả, chỉ diệt được vài con. Để cứu nguy tạm thởi, tôi đành dùng một biện pháp rất thủ công là gắp từng con rồi thả vào...............lọ axit cho bõ tức. >:)
Mong anh em chỉ giúp với, chứ dùng cách thủ công nói trên suốt thì oải quá.
Cảm ơn.

vmhung_xambo

Thành viên tích cực
cây của e cũng bị loại này,giết nó nhìn thấy màu đỏ thấy ớn quá
e phun sufartion gì đó,phun 2 lần cách nhau 1 tuần thấy nó hết sạch anh a

linhz50

Thành viên
đây thuộc loại chích hút, nó sẽ lmf cây suy giảm dinh dưỡng nhiều
anh có thể làm theo cách anh hùng chỉ cũng rất hiệu quả
hoặc có thể mua thuốc Actara 25WG phun 2 lần mỗi lần cách 5 ngày là hết sạch loại này luôn

tbmgroup

Thành viên
cây sung nhà em cũng bị như thế này lâu rùi mà chẳng có cách nào diệt sạch được cả
bác nào nhiều kinh nghiệm chỉ giùm với

NaTuan

Quản Lý Viên
cây của e cũng bị loại này,giết nó nhìn thấy màu đỏ thấy ớn quá
Nó thuộc 1 trong các loại rệp sáp , dùng thuốc sufartion là loại đặc trị sẽ hết ngay .

dungvan

Moderator
.....
...........
hoặc có thể mua thuốc Actara 25WG phun 2 lần mỗi lần cách 5 ngày là hết sạch loại này luôn
Cảm ơn các bạn đã chỉ giúp. Tôi thấy loại côn trùng này hay tấn công những cây thuộc loài Sung, Sanh, Si (họ Ficus), chủ yếu là lây lan từ Sung sang, vì tôi thấy những khu vực chỉ chuyên trồng Sanh Si mà không có Sung thì không bị loại côn trùng này gây hại

Nó thuộc 1 trong các loại rệp sáp , dùng thuốc sufartion là loại đặc trị sẽ hết ngay .
Loại thuốc này ở gần vùng mình có bán không anh Tuấn? Em lên chợ Bưởi tìm thuốc chuyên trị rầy rệp thì chỉ có loại CYPERKILL kia thôi ạ.
Cảm ơn anh nhé.

giomuathu

Thành viên mới
Bạn ra cửa hàng TBVT mua một trong các loai thuốc sau:
-Suprathion
-Dragon
-Oncol
phun 2- 3 lần sẽ hết, thuốc Cyperkill hay Actara không trị được đâu.
Chúc bạn thành công.