Có phải cây mai của em bị bọ trĩ?

newhorizon

Thành viên mới
Xin chào AC,

Cây mai của em lá giống như bị cháy / thối rất nhiều, các lá non mới ra thì vàng vọt, không biết là bị bệnh gì, em cũng thử xịt thuốc bọ trĩ rồi nhưng không hết.

Cây mai để bên cạnh không bị như vậy

AC chuẩn đoán giúp em với

Em để cây trong khu vực mát nhưng đủ ánh sáng. Lúc trước để ngoài nắng nó cũng thế.

babyface

Thành viên
Tôi có mấy cây cũng bị như bạn, ko biết bạn ở đâu, tôi ở miền trung đợt này đang nắng đến 38-39oC, trời rất oi dù sáng, chiều mát đều tưới nước nhưng 1 số lá non mới ra bị cháy như kiểu này, cháy giống như lấy cây nhang thui vào ni lông, nó quắn quéo ở giữa lá hoặc ở mép lá. Một số lá ko bị cháy quắn như hình của bạn đưa lên thì mình nghĩ là do gió nữa, mấy ngày nay vừa nóng vừa gió Lào thổi rất mạnh nữa, lá mai loại lá mỏng chắc chắn sẽ bị như thế này. Mấy cây mai của mình 2 năm nay đều bị như thế này rồi nên biết, ko phải bọ trĩ. Xin chia sẻ chút kinh nghiệm./:)

newhorizon

Thành viên mới
Tôi có mấy cây cũng bị như bạn, ko biết bạn ở đâu, tôi ở miền trung đợt này đang nắng đến 38-39oC, trời rất oi dù sáng, chiều mát đều tưới nước nhưng 1 số lá non mới ra bị cháy như kiểu này, cháy giống như lấy cây nhang thui vào ni lông, nó quắn quéo ở giữa lá hoặc ở mép lá. Một số lá ko bị cháy quắn như hình của bạn đưa lên thì mình nghĩ là do gió nữa, mấy ngày nay vừa nóng vừa gió Lào thổi rất mạnh nữa, lá mai loại lá mỏng chắc chắn sẽ bị như thế này. Mấy cây mai của mình 2 năm nay đều bị như thế này rồi nên biết, ko phải bọ trĩ. Xin chia sẻ chút kinh nghiệm./:)
Cây mai em ở Tp HCM. Nhưng chỉ có cây này bị, cây để kế bên không bị như vậy, chắc là nó ko lây

thienhai

Thành viên tích cực
Cắt bỏ trước rồi tính, chắc là cây nhỏ mà tán to trồng trong chậu hút nước không kịp. Cắt bớt thường thì lá non ra không bị héo. Tuy k bít bệnh gì nhưng mấy cây yếu sức của tui cũng hay héo lá non, cây có sức thì không. Bạn cho nó thêm phân bón cho xanh tốt

newhorizon

Thành viên mới
Em tỉa tán hơn 1 tháng trước rồi mà vẫn bị, lá non ra vẫn bị cháy. tán cũng ko rộng lắm, cũng tưới npk thường xuyên. Có bác nào biết bệnh gì không giúp em với!

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Bạn phun thử Anvil ( Hexaconazole) thử một thời gian xem sao, có thể bị nấm lá.

vuhung2012

Thành viên mới
theo như hình thì lá mai bạn bị gió thỏi làm nhửng lá non va chạm với thân cây và lá già dẩn đến lá non bị dập lá . trường hợp này minh bị rất nhiều vì trồng trên sân thượng gió lắm

vosonp

Thành viên
theo mình nghĩ thì cây của bạn không bị bọ trĩ, mà bị một loại nấm nào đó chẳng hạn, cây của tôi thỉnh thoảng cũng bị như vậy, ví như trời đang mưa râm rỉ bỗng dưng trời nắng thì cây bị cháy lá chẳng hạn, hay phân đạm bị thứa cây tải không nổi cũng bị cháy một phần lá. Theo tôi bạn nên xem kỹ phẫn cây bị cháy lá thử xem sao. Những kinh nghiệm này tôi chỉ học tử bác Minh Cao>

hmdungstb

Thành viên
sao em thấy hình bình thuong mà
Cây của bạn nên ngưng tới nước cho đất khô bớt lại sau đó tới loãng B1 vào gốc,Trước tiên lấy 3 cục gạch ống kê chậu lên kiểm tra thử xem việc thoát nước có tốt không. Qua hình có vẻ cây đang bị ứ nước và thiếu dưỡng chất. Chỉ biết vậy thôi thông cảm nhé