Có nên hạ ngọn Lão Mai này không?

nguyentrungtuyen

Thành viên tích cực
Cây Mai này cách đây khoảng 4 năm bị SÉT ĐÁNH TRÚNG. Củng hên em nó không chịu chết. Nay mình muốn chỉnh sửa lại tàn. Nửa muốn hạ ngọn nửa muốn tạo thế TL. Mong ACE cho xin ý kiến. ( Em này trước khi bị SÉT ĐÁNH hoành 59cm còn hiện nay hoành chỉ còn 48cm. Chậu hiện tại 90cm )

Rất hy vọng nhận được sự chỉ giáo của ACE. Cám ơn nhiều.

dinhthaidic

Thành viên tích cực
Theo tôi ( vì có máu bonsai) thì nên cắt xuống thấp, vì nhánh cao quá và rất trống , hơn nửa cây này làm được cây để bàn chưng tết.
bác tham khảo ý này thử xem

nguyentrungtuyen

Thành viên tích cực
Cám ơn bạn Thái và Dong. Tui cũng nghĩ giống như 2 bạn, chỉ đang lưỡng lự là do em nó phát tự nhiên chứ không phải do mình tạo. Giờ mà cắt đi thấy củng tội ...hì...hì...hì... Khó quá

mộc_long

Thành viên Mua Bán
em có cách này nè bác thấy được ko nha . ở tần chi thứ 3 bác cho chiết thân luôn .chịu khó vài tháng là mình có 2 cây mai bon sai đẹp chứ cắt bỏ uỗn lắm .phần chi trên thấy cũng hay hay .mà cao quá thì ko đẹp . ý kiến riêng thui nha

centimet

Quản lý mới
Theo thiển ý của Cent là không nên.

hiện nay cái ngọn đang là trụ cột sinh trưởng....nhằm kéo thẹo cuốn lại thân bị bể...

Nếu dùng gốc thì giử lại thêm vài năm.

Cung kính
Centimet

nguyentrungtuyen

Thành viên tích cực
Lúc em nó vừa bị SÉT ĐÁNH Tui đã hạ thổ liền đến nay em nó phát triển rất tốt vết thương đã ổn Tui mới lên chậu lại. Thân chính theo Tui như vậy là vừa (vì em này mình chơi gốc bọng). Đây là Ngu ý của Tui. mong ACE góp ý thêm

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực
bác nên căt ngọn làm bonsai thì đẹp hơn đó bác lây ngọn từ chi số 2 từ góc lên thì quá tuyệt vời goc bệ nhìn khá bác nhỉ lấy ảnh đầu làm mặt tiền thí ok quá còn gì

nguyentrungtuyen

Thành viên tích cực
(bẻ ngọn thôi đừng cắt ngọn ). Ý tưởng này của bạn mrbo0m hơi mới lạ à. Bạn có thể nói rỏ hơn giùm Tui được không? Cám ơn bạn trước nha!