Cây xương rồng này bị gì vậy mấy bác!!!

samsung01

Thành viên mới
em thích trồng xương rồng nên mua thử một cây nhỏ về trồng lấy kinh nghiệm đc khoảng vài tháng tưới nước bình thường chăm kĩ lắm nhưng em mới trồng lần đầu, vs nhà em hơi bị thiếu sáng, mà khoảng 2 tuần nay cây bắt đầu ốm lại rùi phần gốc chuyển sang vàng vàng và hơi mềm hơn bình thường ở 1 phía và rể phía đó bị rụng thì phải, em không biết làm sao nên đã đào lên, mọi người xem dùm em nó bị j và cách chữa giúp cái cây này, e sợ mua vài cây nó lại bị thì ko chữa kịp mong các pác giúp đỡ

đây là phía bên kia rễ vẫn còn:

kippo1988

Thành viên
bị úng nước rùi bác ah
loại này chịu hạn tốt lắm,càng chăm sóc càng nhanh chết,
bây giờ bác trồng lại và không tưới.1 thời gian nó lại sống thôi

hmdungstb

Thành viên
có cần cắt bỏ mấy chỗ úng hok mấy bác
Nếu nhà có vòi nước xịt vào chổ úng cho sạch sau đ1o lấy vôi ăn trầu quét lên để cho chổ úng này khô sau đó trồng lại. Cây xương rồi không cần tưới tối đem ra phơi sương cũng ok rồi 1 tháng tưới 3 lần là đủ nhé.

samsung01

Thành viên mới
cái cây của e đỡ hơn rồi, cảm ơn các bác, cho e hỏi luôn về cách trộn đất và trộn phân bón cho cây xương rồng hay có topic nào nói tới thì chỉ e, e kím mà nhìu quá hok thấy ^^!

hmdungstb

Thành viên
cái cây của e đỡ hơn rồi, cảm ơn các bác, cho e hỏi luôn về cách trộn đất và trộn phân bón cho cây xương rồng hay có topic nào nói tới thì chỉ e, e kím mà nhìu quá hok thấy ^^!
Bản chất Cây xương rồng là 1 loại cây sa mạc chịu được hạn. Còn về chất trồng bạn lấy cát xây dựng loại hạt to loại mà người ta sàn ra và bỏ đi trôn với vài miếng phân bò là có thể trồng được rồi

anh_anh_1101

Thành viên mới
Hay quá, vậy là em trồng xương trồng trong bàn học cũng được luôn à $-)
Giả sử em quên tưới luôn có sao không mọi người 8->

sunflower5

Thành viên
^^ nhà mình cũng nhiều xương rồng lắm. Phát triển tốt và cho ra hoa thì trồng hỗn hợp cát vớ tro trấu ấy. ( tro 1 cát 3 ) hoặc cát ko cũng được. Như cây của bạn thì trồng lại, ít tưới đi, ít nhìn vào nó đi k thì nó die đó :)) giỡn xí :p
Nhà bạn có nắng thì cứ phơi ngoài nắng ấy. Hình như cây bạn thiếu nắng thì đúng hơn :D

PhamCuong0203

Thành viên mới
Cái này bị úng rồi bác nên cắt bỏ phần bị hư đi may ra còn cứu dc . Tốt nhất bác trồng xương rồng ko nên tưới nước

hoangha2013

Thành viên
Hay quá, vậy là em trồng xương trồng trong bàn học cũng được luôn à $-)
Giả sử em quên tưới luôn có sao không mọi người 8->
Anh nghĩ chắc là k được rồi e à..cái này thì cần phải tìm một tình nguyện viên ngày ngày qua tưới cho nó rồi:)