Cây thì chết, diễn đàn thì buồn.

Văn

Thành viên tích cực
Gởi bạn Lehoaian
Đọc tâm sự của bạn tôi thấy rất đáng buồn,càng buồn hơn khi thấy cảnh huynh đệ tương tàn của gia đình bạn.Có câu"Huynh đệ như thủ túc",cầu mong bình yên hãy trở lại với gia đình bạn.Mong bạn sáng suốt suy xét cẩn trọng,vì đây không phải là cuộc chiến với người ngoài.
Bố mẹ tôi có 5 người con trai,tôi là con út,ngày xưa các anh tôi cũng đã từng tranh giành vườn đất,tôi đã bỏ nhà ra đi mà không nói một câu nào,sau nhiều năm lưu lạc và tự kiếm cho mình một cuộc sống mới,tôi đã đón bố mẹ về sống chung.Bây giờ các anh tôi rất thương tôi,thậm chí rất nể phục bạn ạ.Do đó tôi thấy sự tranh giành giữa anh em là không cần thiết.

ngoc_dung

Moderator
Nguyên nhân thì rất dở hơi, cây dưới thấp thì bà già mỗi lần thông cống lại lấy bùn đắp vào gốc ',''cho tốt cây' khi xuống thì gốc và rễ nó cứ mục ra mà lá thì vẫn tươi nguyên mới lạ chứ. Cây ở cao hơn thì ông già cho vào gốc cả đống phân chim, nhìn lá nó cứ héo rũ ra, tiếc quá các bác ạ. Bực nữa là khi thấy cái mẹt em cả đôi cứ cười phớ lớ anh xem chúng tôi chăm cây cho anh hết ý chưa. Chán chẳng buồn chết, đúng là phải phong cho cả đôi là dũng sỹ diệt cây mất.

Hai cụm từ này không biết bạn viết về ai? Nếu là bậc song thân thì chưa được.
Cám ơn bạn đã góp ý, tôi sẽ rút kinh nhiệm. Mà không có gì đâu, chỉ là fun thôi mà.

lehoaian

Thành viên tích cực
Gởi bạn Lehoaian
Đọc tâm sự của bạn tôi thấy rất đáng buồn,càng buồn hơn khi thấy cảnh huynh đệ tương tàn của gia đình bạn.Có câu"Huynh đệ như thủ túc",cầu mong bình yên hãy trở lại với gia đình bạn.Mong bạn sáng suốt suy xét cẩn trọng,vì đây không phải là cuộc chiến với người ngoài.
Bố mẹ tôi có 5 người con trai,tôi là con út,ngày xưa các anh tôi cũng đã từng tranh giành vườn đất,tôi đã bỏ nhà ra đi mà không nói một câu nào,sau nhiều năm lưu lạc và tự kiếm cho mình một cuộc sống mới,tôi đã đón bố mẹ về sống chung.Bây giờ các anh tôi rất thương tôi,thậm chí rất nể phục bạn ạ.Do đó tôi thấy sự tranh giành giữa anh em là không cần thiết.
cám ơn anh VĂN hoàn cảnh của anh và tôi cũng có phần giống nhau tôi cũng đã bỏ nhà ra đi vì sự êm ấm cũa gia đình .nhưng thật đau đớn người ra đi lúc này lại là mẹ tôi ,bà đã sống nhờ các nhà cậu ,dì,người vài tháng vì không thể ở nhà ngồi nhìn cảnh mất mát chia lìa và những áp lực bên ngoài .tôi thật sự khổ chỉ vì một chút sơ sẫy mà làm khổ cả nhà.tôi nào có tranh giành với ai? tôi là con út luôn luôn phải nhẫn nhịn các anh chị.người ta nói: "vô phúc mới đáo tụng đình" quả không sai .nhà tôi đúng là vô phúc!

vucongthin

Thành viên Mua Bán
Cám ơn tất cả các anh em đã tham gia đóng góp ý kiến trong chủ đề này!
Thật sự tôi rất buồn khi đọc các ý kiến chia sẽ trong chủ đề này. Trong đây không có ai sai hết, anh em đều rất trãi lòng. Nhưng câu của 3B nói rất đúng dù là hơi chua chát " .....cái gì cũng từ tiền mà ra....... ".
Thôi thì tôi có ý kiến như vầy : " Sống trong đời sống cần có một tấm lòng, để làm chi em biết không? để gió cuốn đi, để nước cuốn đi......"
Chúc anh em vui vẽ. Nếu ai còn buồn thì đừng đem cây ra sửa, vì sửa sẽ dễ bị gãy nhánh, mà chỉ nên ngắm cây thôi!

tinhvm

Thành viên
xin có vài lời tâm sự cùng quý anh em ! những ngày thật sự nặng nề và buồn cho dđ và còn nặng nề hơn cho riêng cá nhân tôi .việc tôi kể ra sau đây có thể làm mất thời gian của quý bạn ,nhưng tùy thuộc vào quý bạn ai thích vào đọc thì đọc ai thích chia sẽ thi tôi rất biết ơn !... ngày kia tôi phải ra hầu tòa !tội gì ư ? không tôi không có tội.chỉ mỗi tội quá tin vào ngừ anh trai ngổ ngược của mình .nên ra nông nổi ,khi mẹ đứng tên cho tôi mảnh đất thờ tự .ngày nào ông ấy cũng gây sự đòi chia phần vì muốn cho gia đình êm thấm nên tôi đã phải chia và kí hợp đồng cho ông ấy bán lấy tiền tiêu.tôi đã viết giấy tay chiều ngang 6,4m,doc 100m tứ cận đầy đủ nhưng khi lập hợp đồng ngừ ta đã dụ ông ấy xé tờ giấy viết tay rồi không ghi chiều ngang dọc ,tứ cận để rồi bây giờ họ kiện lấy hết 16,44m mặt tiền trong đó có hai căn nhà của mẹ và 2 chị .3 ngừ đàn bà góa.vị thẩm phán huyện vì có xơ múi với bên nguyên nên đã xữ tôi thua buộc phải phá bỏ 2 căn nhà để giao đất .tôi đã kháng cáo và đã được tòa phúc thẩm xữ hũy án trả về xữ lại vì lý do "vi pham luật tố tụng."nay huyện xữ lại vì nhà nghèo nên tôi không có khả năng lo lót quan hệ nên không biết sự thể sẽ ra sao .nếu lần này thua 3 ngừ đàn bà góa ruột thịt của tôi sẽ sống ở đâu và sống ra sao cú chấn động này !? bao nhiêu gánh nặng chi mình tôi phải gánh trong lúc bản thân tôi mất khả năng lao động vì thương tật xẹp 2 đỉa đệm cột sống gảy nát chân trái gan bị vỡ phải cắt bỏ một phần .tôi thật sự buồn nản .ngày tôi nằm viện nghe tin tòa xữ vắng mặt buộc tôi thua tôi đã leo lên lầu 5 định gieo mình nhưng rồi tôi cũng gồng được vì những ngừ thân .
mấy ngày qua theo dõi dđ thấy chuyện buồn của anh em mà chẳng thể nói lời chia sẽ vì có quá nhiều việc phải lo và thật lòng muốn ra đi nhưng cũng chưa đành tôi biết trong số những người khách vào xem dđ có tôi có 3dy có Trí và các bạn trong ngôi nhà này họ đã muốn bỏ đi nhưng không dứt được vì đã trót gắn bó với ngôi nhà này vì đã trót chia nhau nỗi những niềm vui buồn vì vậy tôi mong anh em trong dđ hãy hiểu và thông cảm cho nhau nhiều hơn và kêu gọi những ai đã ra đi cũng nên quay về để xây dựng dđ nay ngày môt vui hơn mạnh hơn ! có thể tôi viết dở, lan man nhưng ở tâm trạng như tôi bây giờ thì không thể khác hơn được rất mong anh em thông cam mà bỏ quá cho.rất cám ơn sự quan tâm của anh em!

Trí ơi,3dy ơi anh biết các em sẽ đọc những dòng tâm sự rất thật này của anh ...
Cảm ơn những dòng tâm sự của Bác. Em muốn đến thăm nhà bác một lần có được không?
Bác đồng ý thì nhắn tin địa chỉ vào ĐT của em nhé. Cảm ơn bác

DongA

Thành viên
Re: Trả lời: Cây thì chết, diễn đàn thì buồn.

Chào bạn ngoc_dung,chào các bạn
Chuyện cây chết của bạn mình xin chia buồn vậy.
Quay lại chuyện thứ hai-DIỄN ĐÀN
Xin thưa cùng bạn ngoc_dung và các bạn,vấn đề lí do thu phí thành viên bán hàng mang tính thường xuyên đã được xin ý kiến thành viên và cơ bản đã được sự đồng ý(ít nhất là tại những bài viết trên diễn đàn nầy).Do đó,chuyện áp dụng xem như không bàn cãi.
Tuy vậy,diễn đàn vẫn tạo cơ hội cho những anh em thành viên không chuyên,lâu lâu mới giao lưu vài cây cho vui như tôi đã có lần trình bày.Thì ngày mai,02/09/2010, diễn đàn bắt đầu mở cửa chợ phiên miễn phí đến hết ngày 04/09/2010 cho mọi người tham gia mua bán,và bắt đầu từ đây,vào chủ nhật hàng tuần,chợ phiên sẽ mở cửa miễn phí cả ngày để phục vụ anh em.Như vậy các bạn thấy thế nào?
Chuyện một vài thành viên diễn đàn,cụ thể là 3dy và Mr Trí thông báo rằng sẽ rời bỏ diễn đàn,nhưng các bạn hãy khoan nặng lời với chúng tôi,đặc biệt là cá nhân tôi,cái gì nó cũng có lí do của nó.Xin thưa với các bạn,bất luận là ai,kể cả khi 3dy và Mr Trí là em ruột của tôi đi nữa,khi tham gia diễn đàn cũng bắt buộc phải bình đẳng như nhau.Có như vậy mọi người mới cảm thấy nơi đây không hề thiên vị,bao che hoặc trù dập ai.Tôi cũng đã từng tham gia nhiều diễn đàn và tôi thật sự ngao ngán cái cảnh mấy ông BQT bao che cho nhau, bao che cho bạn bè thân thuộc,trong khi đó lại hành xử rất nặng nề với thành viên.
Thà tôi mua hẳn cho các chú ấy tài khoản VIP nếu các chú ấy thật sự khó khăn về tài chính,cùng anh em mua bán chứ không thể chấp nhận cái kiểu không tôn trọng ý kiến của mọi người.Nếu cứ để các chú ấy tự do nói và làm theo ý mình,tất nhiên sẽ có người tiếp tục bước theo,liệu lúc ấy các bạn sẽ thấy như thế nào,BQT sẽ phải xử lí như thế nào để ổn định diễn đàn.Khi diễn đàn náo loạn,các bạn sẽ phải làm gì?BQT sẽ phải làm gì?
Thế nhưng,với trường hợp của 3dy và Mr Trí,cá nhân tôi cũng đã rất cân nhắc và cũng chỉ nhắc nhở,chứ thật ra,nếu xét theo sự vi phạm(spam hàng loạt,thách thức BQT,chỉ trích người khác vô căn cứ,dùng khẩu ngữ năng nề) thì tôi đã ban nick rồi.
Xin thưa với bạn ngoc_dung rằng,tôi không phải là kẻ ăn không ngồi rồi,tôi cũng phải làm việc rất vất vả để kiếm sống và tôi còn phải lo cho con nhỏ,bố mẹ già(con tôi mới 8tuổi, bố mẹ tôi đã ngoài tuổi 80 đang sống với sự chăm lo của tôi),nhưng vì trách nhiệm tham gia quản lí cùng anh em BQT nên buộc lòng tôi phải online,chứ tôi không phải thuộc loại người như những dòng bạn viết mà tôi đã bôi đỏ trên trích dẫn kia đâu.Tham gia diễn đàn là hoàn toàn không công,cá nhân tôi chẳng thu bất cứ một thứ lợi ích kinh tế nào từ diễn đàn,không tham gia mua bán cây,không cò lái gì cả,chỉ tính sơ tiền điện thoại mỗi tháng mà tôi gọi cho anh em để chia xẻ tâm sự khi có ai đó có chuyện buồn,hướng dẫn trực tiếp cách đăng bài vở,hình ảnh,gọi điện để thông báo cho anh em khi anh em tham gia đóng góp cho diễn đàn,cước có tháng đã lên đến 3triệu đồng.Tôi nói như vậy để bạn hiểu rằng,tôi tham gia diễn đàn là vì mọi người,mong muốn có một sân chơi công bằng,bình đẳng với tất cả thành viên,chứ tuyệt nhiên tôi chẳng có bất cứ một đặc quyền,đặc lợi gì cả,kể cả đánh bóng cho hình ảnh cá nhân cũng không hề có vì nick name Văn kia chẳng là tên thật của tôi,nếu có dịp bạn đến quê tôi,hỏi xem thằng Văn là SMod diễn đàn nầy có ai biết đó là thằng chó chết nào không?
Tôi thật sự mệt mỏi và rất buồn khi các bạn nhìn tôi với ánh mắt như vậy,tôi ngao ngán quá rồi các bạn à.Hiện tôi cũng đã hơi nhiều tuổi,có lẽ ngày tôi rời bỏ chiếc máy tính(vì thị lực đã sút giảm,thức khuya quá nhiều làm ảnh hưởng sức khỏe,làm việc quá sức để kiếm sống) sẽ không còn xa nữa.Việc đó đồng nghĩa với cái nick Văn sẽ vĩnh viễn không còn tồn tại trên diễn đàn nầy.
Vài dòng tâm sự buồn.
Văn

Anh em chung nhà thì phải có lời qua tiếng lại cho vui và qua đó chúng ta lại hiểu và thương nhau nhiều hơn...các cụ từng nói "Chén trong sống còn khua" thì chuyện lục đục trong cuộc sống là hết sức bình thường...Đức phật nói " Vạn pháp tuỳ duyên" tức cái gì cũng tuỳ thuộc vào duyên phận, chúng ta gặp nhau ở diễn đàn này chẳn phải là "cái duyên" đó sao?!! cho nên đừng vì thế mà đôi co bắt bẽ nhau từng lời ăn tiếng nói rồi bỏ phí đi cơ hội được giao lưu trò chuyện cùng nhau...mong chú VĂN và ANH EM trong diễn đàng bình tâm trở lại và ngày một thương nhau hơn!=((=((=((

tinhvm

Thành viên
Chào tất cả anh em!
Anh em mình tâm sự trải lòng thôi nhá.đừng lời qua tiếng lại mà mất đoàn kết.
người một nhà đâu phải ai cũng hiểu nhau đâu.....
Chúng ta cứ làm tốt công việc của mình. Đừng để lòng mình mềm mại như cây.
Chúc anh em dd cùng gđ ngày lễ vui vẻ, đoàn kết

nguyendangduoc

Thành viên tích cực
To: anh lehoaian.
Sáng hôm nay em đọc đc những dòng tâm sự của anh, thật sự em rất buồn cho anh. Cảnh huynh đệ tương tàn vì quyền lợi vật chất là chuyện thường xảy ra, không riêng gì anh đâu, nhưng hoàn cảnh bi đát của anh thì đúng là hiếm gặp.
Lời đầu tiên cho em xin lỗi vì sự vô tâm của em, là đồng hương lại là ae trong dđ mà em ko hề hỏi han hoàn cảnh của anh.
Cầu mong anh vững tâm bền chí để vượt qua cơn sóng gió này và đòi lại đc sự công bằng cho anh, mẹ anh và các chị của anh... Em bây giờ mới hiểu tại sao anh cần tiền gấp như vậy, biết vậy nhưng em chỉ có thể chia sẻ với anh bằng tình cảm thôi.
Nếu phiên tòa này mà anh có thua thì em mong anh đừng thất vọng, bi quan. Cuộc đời còn có nhiều thứ quan trọng hơn anh ạ. Anh hãy nghĩ đến gia đình anh thiếu vắng anh sẽ như thế nào, bởi vì em nghĩ gia đình anh giờ chỉ có anh là trụ cột.
Hãy mạnh mẽ lên anh nhé. Thân!

bigbabol

Moderator
cứ lên đàn là tui lại vào bài này đọc, chắc tại nhiều chuyện:)
đúng là chỉ có những thứ tình cảm như vầy mới đáng trân trọng, không vụ lợi không có một cái gì gọi là mưu cầu hay cái gì đó tui cũng không biết viết làm sao nữa, thôi một lần nữa tui cũng xin được phép cám ơn tất cả những lời tâm sự chân thành của các anh em. , không ít thì nhiều nó cũng là một điểm tựa, một động lực để ta sống tốt hơn và tự hoàn thiện cá nhân mình
to anh Văn: đúng là bao công này nóng như Trương Phi, anh đeo kính mấy độ em tặng anh một cặp nha, chứ không có kính mà chơi kim quýt mắt mờ là chảy máu như chơi ( có gì không phải anh không giận nha, tính em hay giỡn cho nhẹ nhàng đó mừ)

lại một ngày đôi dép dạo trên đàn
chẳng cần cây cần cối để mà xem
nó lang thang nơi chốn nhỏ tâm tình
giữa những người chưa một lần biết mặt
cũng chưa hề nói chuyện một lần phone
những chuyện đời chua chát giữa trần gian
cứ mãi len vào trong từng ngõ ngách
như ngạo cười thách thức sức người ta
nhưng phận đời đôi dép phải bôn ba
đến khi nào không còn xài thì bỏ
nhưng có thể được dùng kế hoạch nhỏ
để cho đời còn chút để mà vương.

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=14949&highlight=bigbabol

hôm nay trưa mùng hai tháng chín
tui viết xong thì cũng đến giờ cơm
biết giờ này nơi Ba Đình Hà Nội
nắng có vàng như chỗ của tui không?

TeacherXQ

Thành viên
xin có vài lời tâm sự cùng quý anh em ! những ngày thật sự nặng nề và buồn cho dđ và còn nặng nề hơn cho riêng cá nhân tôi .việc tôi kể ra sau đây có thể làm mất thời gian của quý bạn ,nhưng tùy thuộc vào quý bạn ai thích vào đọc thì đọc ai thích chia sẽ thi tôi rất biết ơn !... ngày kia tôi phải ra hầu tòa !tội gì ư ? không tôi không có tội.chỉ mỗi tội quá tin vào ngừ anh trai ngổ ngược của mình .nên ra nông nổi ,khi mẹ đứng tên cho tôi mảnh đất thờ tự .ngày nào ông ấy cũng gây sự đòi chia phần vì muốn cho gia đình êm thấm nên tôi đã phải chia và kí hợp đồng cho ông ấy bán lấy tiền tiêu.tôi đã viết giấy tay chiều ngang 6,4m,doc 100m tứ cận đầy đủ nhưng khi lập hợp đồng ngừ ta đã dụ ông ấy xé tờ giấy viết tay rồi không ghi chiều ngang dọc ,tứ cận để rồi bây giờ họ kiện lấy hết 16,44m mặt tiền trong đó có hai căn nhà của mẹ và 2 chị .3 ngừ đàn bà góa.vị thẩm phán huyện vì có xơ múi với bên nguyên nên đã xữ tôi thua buộc phải phá bỏ 2 căn nhà để giao đất .tôi đã kháng cáo và đã được tòa phúc thẩm xữ hũy án trả về xữ lại vì lý do "vi pham luật tố tụng."nay huyện xữ lại vì nhà nghèo nên tôi không có khả năng lo lót quan hệ nên không biết sự thể sẽ ra sao .nếu lần này thua 3 ngừ đàn bà góa ruột thịt của tôi sẽ sống ở đâu và sống ra sao cú chấn động này !? bao nhiêu gánh nặng chi mình tôi phải gánh trong lúc bản thân tôi mất khả năng lao động vì thương tật xẹp 2 đỉa đệm cột sống gảy nát chân trái gan bị vỡ phải cắt bỏ một phần .tôi thật sự buồn nản .ngày tôi nằm viện nghe tin tòa xữ vắng mặt buộc tôi thua tôi đã leo lên lầu 5 định gieo mình nhưng rồi tôi cũng gồng được vì những ngừ thân .
mấy ngày qua theo dõi dđ thấy chuyện buồn của anh em mà chẳng thể nói lời chia sẽ vì có quá nhiều việc phải lo và thật lòng muốn ra đi nhưng cũng chưa đành tôi biết trong số những người khách vào xem dđ có tôi có 3dy có Trí và các bạn trong ngôi nhà này họ đã muốn bỏ đi nhưng không dứt được vì đã trót gắn bó với ngôi nhà này vì đã trót chia nhau nỗi những niềm vui buồn vì vậy tôi mong anh em trong dđ hãy hiểu và thông cảm cho nhau nhiều hơn và kêu gọi những ai đã ra đi cũng nên quay về để xây dựng dđ nay ngày môt vui hơn mạnh hơn ! có thể tôi viết dở, lan man nhưng ở tâm trạng như tôi bây giờ thì không thể khác hơn được rất mong anh em thông cam mà bỏ quá cho.rất cám ơn sự quan tâm của anh em!

Xin chia sẻ cùng bác!!!!!
hic diễn đàn có ai là luật sư hay làm trong nghanhf tư pháp nếu có thể giúp bác an đi hic

Văn

Thành viên tích cực
cứ lên đàn là tui lại vào bài này đọc,
Sao chú giống anh thế,không phải vì chuyện nầy nọ mà là vì muốn cảm nhận được mọi nỗi lòng của anh em đối với nhau và đối với diễn đàn(không nhất thiết phải đối với tôi nha).Kiểu này chắc phải lập một topic chuyên về tâm sự dành cho anh em quá.:)
Tôi thật sự thích những dòng nầy của chú
đúng là chỉ có những thứ tình cảm như vầy mới đáng trân trọng, không vụ lợi không có một cái gì gọi là mưu cầu hay cái gì đó tui cũng không biết viết làm sao nữa, thôi một lần nữa tui cũng xin được phép cám ơn tất cả những lời tâm sự chân thành của các anh em. , không ít thì nhiều nó cũng là một điểm tựa, một động lực để ta sống tốt hơn và tự hoàn thiện cá nhân mình
to anh Văn: đúng là bao công này nóng như Trương Phi, anh đeo kính mấy độ em tặng anh một cặp nha, chứ không có kính mà chơi kim quýt mắt mờ là chảy máu như chơi ( có gì không phải anh không giận nha, tính em hay giỡn cho nhẹ nhàng đó mừ)
Đây chưa hẳn là nóng mà chỉ là bản năng của con người(hỉ nộ ái ố) mà thôi,anh Văn không thể so sánh nổi với Bao Công vì Tâm,Tầm,Trí,Lực đều non nớt.Tuy vậy với vai trò quản lí của diễn đàn,chuyên về mảng Hỗ trợ-Góp ý-Thắc mắc,sẽ cố gắng vì sân chơi của mọi người để mọi người càng xích gần lại nhau hơn.
Mấy anh lớn tuổi cũng đã bảo anh nên đeo kính,thật ra thì thị lực của anh bây giờ giảm đi rất nhiều,ngày trước anh có thể nhìn vào màn hình máy tính 18h/ngày cũng ok,nhưng bây giờ chỉ cần nhìn khoảng hơn tiếng là chữ nó chập chờn,nhảy múa,do đó anh hay post bài bằng cỡ chữ lớn là vậy.Tuy vậy anh lại không thích nhìn đời bằng 8-| nên vẫn cố mà không muốn dùng kính.

Văn

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Cây thì chết, diễn đàn thì buồn.

Anh em chung nhà thì phải có lời qua tiếng lại cho vui và qua đó chúng ta lại hiểu và thương nhau nhiều hơn...các cụ từng nói "Chén trong sống còn khua" thì chuyện lục đục trong cuộc sống là hết sức bình thường...Đức phật nói " Vạn pháp tuỳ duyên" tức cái gì cũng tuỳ thuộc vào duyên phận, chúng ta gặp nhau ở diễn đàn này chẳn phải là "cái duyên" đó sao?!! cho nên đừng vì thế mà đôi co bắt bẽ nhau từng lời ăn tiếng nói rồi bỏ phí đi cơ hội được giao lưu trò chuyện cùng nhau...mong chú VĂN và ANH EM trong diễn đàng bình tâm trở lại và ngày một thương nhau hơn!=((=((=((
Vâng,em cảm ơn anh đã có lời khuyên chân thành.
Em thì nói vẫn phải nói nhưng thương vẫn cứ thương anh ơi,3dy nó dám quậy em đến 3giờ sáng nhưng gặp nhau vẫn cụng li ầm ầm.
Nếu không tin những gì em nói anh cứ hỏi 3dy hay bác Ngoc_dung xem!

satruky

Thành viên tích cực
thật là nhiều chuyện buồn, cái gì cũng từ tiền mà ra, thôi anh à dù gì đi nữa thì anh cũng nên giữ mình, làm gì thì làm mình cảm thấy không hổ thẹn là được, đời là vậy nhiều khi tiền nó làm đổi trắng thay đen, thay đổi cả những mối quan hệ ruột rà bằng hữu, chỉ khi người ta gần chết người ta mới nhận ra đâu là cái quý nhất anh à. chúc anh thêm nhiều nghị lực để vượt qua khó khăn với những gì đang diễn ra đối với anh dù có như thế nào đi chăng nữa

cho phép mình dịch bài thơ của anh dungkhiem sang chữ Việt
to bạn ngọc dũng
cây chết là chuyện bình thường
cây còn sống đó phải thương cho nhiều
to anh Văn
khổ thay khi phải cầm cân
quang minh chính đại bao lần đắn đo
vì chung anh nghĩ phải lo
riêng tư chẳng có phải lo suốt ngày
lại còn lắm tiếng mỉa mai
chỉ vì cây cảnh tương lai sau này
to các bạn
người buồn cảnh có vui đâu bao giờ, hãy nhìn đời bằng đôi mắt cảm thông
Kết luận:
1-Cây chết: chuyện thường tình (ai biểu không gửi lại hướng dẫn sử dụng cho người dùng).
2-Diễn đàn buồn: Chuyện bình thường luôn (có lúc này có lúc khác mới thú vị chứ)
3-Quan trọng nhất: Mọi người xử sự với nhau một cách chân thành, công tâm thì cuộc đời sẽ sáng rực một màu hồng và diễn đàn của chúng ta sẽ sôi động thôi.

ngoc_dung

Moderator

Gởi anh lehoaian:
Đoc xong tâm sự của anh, em buồn lắm. Và em hiểu nỗi buồn, sự bế tắc và cả nỗi uất ức của anh, vì em đã từng trải qua tâm trạng đó rồi ''bị bà chị tranh đất.....'' Vì là anh em ruột trong nhà vả lại nghĩ ai cũng như mình nên anh không thể cảnh giác, kín kẽ được. Số phận trớ trêu anh phải gắng vượt qua thử thách này. Dù có thế nào đi nữa, hay ở bất cứ hoàn cảnh nào anh em sẽ luôn ở bên anh. Cũng như em rồi mọi chuyện xẽ qua, những điều tốt đẹp sẽ đến với anh ''ở hiền gặp lành'' anh ạ. Cố lên anh nhé, trên vai anh còn mẹ và hai chị nữa đấy.
Kết quả tòa sử thế nào anh cho em biết với nhé.

lehoaian

Thành viên tích cực
Gởi anh lehoaian:
Đoc xong tâm sự của anh, em buồn lắm. Và em hiểu nỗi buồn, sự bế tắc và cả nỗi uất ức của anh, vì em đã từng trải qua tâm trạng đó rồi ''bị bà chị tranh đất.....'' Vì là anh em ruột trong nhà vả lại nghĩ ai cũng như mình nên anh không thể cảnh giác, kín kẽ được. Số phận trớ trêu anh phải gắng vượt qua thử thách này. Dù có thế nào đi nữa, hay ở bất cứ hoàn cảnh nào anh em sẽ luôn ở bên anh. Cũng như em rồi mọi chuyện xẽ qua, những điều tốt đẹp sẽ đến với anh ''ở hiền gặp lành'' anh ạ. Cố lên anh nhé, trên vai anh còn mẹ và hai chị nữa đấy.
Kết quả tòa sử thế nào anh cho em biết với nhé.
vâng "có ở trong cuộc mới hiểu trong kẹt"như chử ký của một bạn ở trong dđ .hơn 1 năm qua tôi đã khóc rất nhiều khóc ko thành tiếng cứ nuốt nước mắt, trong giấc ngủ trong những cơn mơ tôi cũng đã khóc.ko dám khóc thành tiếng vì sợ vợ con buồn.nhưng cũng ko thể dấu mãi được khi vài ngày lại nhận giấy của tòa án.vài ngày phải ra tòa làm việc.các con tôi từ học sinh giỏi nay sa sút hẳn đi .mẹ thì đã phải sống nhờ nhà các cậu ,dì...hai chị ko chồng ...bao nhiêu việc bao nhiêu trách nhiệm đều một đôi vai tôi gánh mà có sức dài vài rộng như ai thì còn đở thân thể nhỏ bé dặt dẹo đầy thương tật như tôi làm sao gánh nổi hở trời .nợ nần các khoản ngày một nhiều lên thêm .càng ngày càng nản.thật chẳng thiết gì nửa.
cám ơn bạn đã chia sẽ!

Văn

Thành viên tích cực
Gởi anh lehoaian
Anh có thể gởi toàn bộ chứng từ,hồ sơ(scan)và những tình tiết liên quan vào email của tôi tại địa chỉ: vanpham71@gmail.com để tôi nhờ văn phòng Luật sư thẩm định dùm anh.

huynq.gl

Thành viên
vâng "có ở trong cuộc mới hiểu trong kẹt"như chử ký của một bạn ở trong dđ .hơn 1 năm qua tôi đã khóc rất nhiều khóc ko thành tiếng cứ nuốt nước mắt, trong giấc ngủ trong những cơn mơ tôi cũng đã khóc.ko dám khóc thành tiếng vì sợ vợ con buồn.nhưng cũng ko thể dấu mãi được khi vài ngày lại nhận giấy của tòa án.vài ngày phải ra tòa làm việc.các con tôi từ học sinh giỏi nay sa sút hẳn đi .mẹ thì đã phải sống nhờ nhà các cậu ,dì...hai chị ko chồng ...bao nhiêu việc bao nhiêu trách nhiệm đều một đôi vai tôi gánh mà có sức dài vài rộng như ai thì còn đở thân thể nhỏ bé dặt dẹo đầy thương tật như tôi làm sao gánh nổi hở trời .nợ nần các khoản ngày một nhiều lên thêm .càng ngày càng nản.thật chẳng thiết gì nửa.
cám ơn bạn đã chia sẽ!
Những việc này ở Huyện thì em không biết nhiều, nhưng nếu trên Pleiku thì anh gọi cho em để có thể giúp được một phần công việc cho anh.

Xura

Thành viên Mua Bán
Ngày lễ nghỉ, làm gì ha? Thôi thì dành cho vài anh em cùng sở thích nghiện cây, cùng làm, bưng bê sắp xếp. Ngày nghỉ trôi qua thật nhanh, vui thiệt.
Chiều tốt đến, vài cô bạn alo cafe không anh? Tôi k muốn đi nên ở nhà, cảm thấy thiếu gì đó, bèn online, thì ra cả ngày hôm nay tôi không theo dõi diễn đàn.
Bất ngờ, cảm động, muốn chia sẻ, hiểu hơn tấm lòng mỗi người và từng người khi vào topic này. Thật quý biết bao khi anh em được trải lòng và càng hiểu nhau nhiều, xem nhau là anh em và cùng chia sẻ không những về niềm đam mê cây cảnh, mà còn biết bao "Hỷ - Nộ - Ái - Ố" trong cuộc sống. Xin được chia sẻ với mọi người và nén lòng nuốt dòng cảm xúc trào dâng trong lòng khi đọc những chia sẻ và hoàn cảnh của các anh đã - đang trải qua.

Thôi thì cây qua nắn tỉa, uốn sửa sẽ này đẹp hơn, giá trị hơn. Chia sẻ sẽ hiểu nhau và gắn kết chúng ta bền chặt hơn. Riêng tôi tin rằng "Dù đêm có dài, bình minh rồi cũng sẽ đến".
Tôi tin thế đó. Mong các anh có thêm nghị lực vượt qua trở ngại. Vì "Bạn chỉ đánh mất khi bạn thôi không còn cố gắng nữa"

TO;Anh NGỌC DŨNG .mình rất vui khi nghe tin cây anh chết. cây anh chết vì bội thực ,chứ phải không thiếu thực .Nhạc Phụ,nhạc MẪU vì quá thương yêu NGHĨA TẾ .Nên lo chăm sóc cái cây của anh quá mức ,mà không lo chăm sóc bản thân mình.nên cây tức quá mà chết. Nên A phải cảm ơn 2 BÁC mới đúng nghĩa . Còn Diễn Đàn buồn ư ! không buồn .VÌ đời là bể khổ mà , ai củng có nổi buồn riêng .nếu viết hết ra đây, chưa chắc ai buồn hơn ai! DIỄN ĐÀN CÂY CẢNH nên nói về cây về cảnh mới vui chứ và giao lưu với nhau HÒA.THÂN.ÁI .có như vậy mới hết BUỒN HẾT KHỔ hết mệt nhọc của 1 ngày lao động vất vã.Đôi lời tự bạnh xin anh chị cảm thông cho !

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Mấy ngày nay vì lo tìm kế sinh nhai, nên không vào DD chia sẻ cùng ae được. Đọc qua sáu trang trong topic nầy thật sự xúc động với tất cả lời lẻ chia sẻ chân tình của tất cả ace trên mọi miền đất nước Việt Nam chúng ta... Mỗi người một cảm nhận, nhưng tất cả ai cũng điều chan chứa một cái Tình cao quí, thật đáng trân trọng biết bao... Viết gì nữa đây ? khi các dòng chia sẻ chân tình ae đã nói hết. Thôi thì mình chỉ biết chúc toàn thể ace DD CCVN.COM chúng ta hãy vui nhiều lên. siết chặt lấy tay nhau, ngày càng thắm đượm nghĩa tình, sống trong thanh bình và hạnh phúc.
Trân trọng.@};-@};-@};-