Cây ngọa tùng và vợ chồng ông giáo già

quynhbvqn

Thành viên
Đi mua cây ngọa tùng này mình nhớ chuyện con bò của gia đình ngày xưa.
Số là ba má mình có một con bò rất to, khỏe, khôn ngoan và cũng rất hung dữ nuôi để cày ruộng. Con bò này được nuôi từ nhỏ cho đến ngày nó già yếu không còn đủ sức kéo cày nữa thì xảy ra chuyện thế này:
- Ba trầm ngâm bảo sẽ bán con bò đi cho tiền mình mua xe đạp mới để đi học (vì mình có công chăm sóc nó).
- Mình thì rất háo hức vì sẽ có xe đạp mới mà không phải chăn bò nữa.
- Nhưng má bảo nhất quyết không bán, nuôi đến bao giờ nó chết thì mang đi chôn.
Những ngày sau đó thật nặng nề, mình thì háo hức chờ, ba thì chỉ im lặng, má thì cương quyết không bán cho người ta giết thịt, mà nếu nuôi cho đến khi nó chết đêm chôn thì phải từ 1-2 năm nữa.
Ba tháng sau, cuối cùng má cũng chịu khuất phục, lúc người ta cho bò lên xe chở đi má đóng cửa ở trong nhà khóc, ba thì rưng rưng trông ba rất buồn, ông đưa mình toàn bộ số tiền bảo thích mua xe thế nào thì mua. Lúc đó mình 12 tuổi, lần đầu tiên cầm số tiền lớn trên tay và lại được tự quyết định mua xe đạp cho bản thân, rất vui.
==================================
Thấy anh em trên diễn đàn chơi tùng đẹp quá mình cũng đua đòi, sau thời gian dài tìm kiếm cuối cùng cũng gặp vườn có một cặp tùng to, cây meo mốc đầy cây và bắt đầu bỏ chi (đã chết 3 chi nhỏ).
Vào vườn sau một vòng xem cây thì được bác chủ nhà mời trà đàm đạo cây, với chút kiến thức lượm lặt trên dđ (mình mới chơi cây từ ngày vào dđ) và kinh nghiệm về trà của ba mình huyên thuyên với bác chủ.
Qua câu chuyện mình biết hai bác là giáo viên về hưu sống cùng với mẹ già 94 tuổi, con cái thì đã đi xa hết. Bác trai bị tai nạn gãy tay, rồi bị nhiểm trùng, bây giờ tay bác ấy rất yếu.
Cuối cùng bác chủ bảo:
- Bác không chăm sóc nó nổi nữa, cháu thích thì bác bán cặp tùng này cho!
- Bác để cháu bao nhiêu?
- 1trđ/cây!
- Vậy thì chắc cháu có duyên với nó rồi, cháu kêu xe đến chở về.
Khi cây lên xe, bác gái nói “tiếc lắm cháu ạ, nhưng bác trai không chăm sóc nó nổi nữa”, còn bác trai thì vỗ vỗ vào cây rồi nói “sau 30 năm ở với tao, nay tao già rồi, mày về với nó, nó chăm sóc mày tốt hơn nghen” rồi móc túi lấy đưa tôi 100k bảo để trả tiền xe.
Kể chuyện dài dòng quá…. hình hai cụ tùng đây:
Cây 1:

Cây 2:

Cảm ơn các bạn đã ghé xem!

gato68

Thành viên tích cực
Đọc từ đầu đến cuối vẫn không hiểu hai chuyện anh kể có liên quan gì với nhau và có gì lạ

quynhbvqn

Thành viên
Đọc từ đầu đến cuối vẫn không hiểu hai chuyện anh kể có liên quan gì với nhau và có gì lạ
Cảm ơn bạn ghé xem
Câu chuyện nghĩa là người nhà quê họ rất quý những gì đã gắn bó với họ, má mình ko muốn bán con bò đã gắn bó cùng trong gian khó dù đó là món tiền lớn. Bác chủ cây ko muốn bán cây nhưng nó đã quá sức chăm sóc của bác, tin tưởng mình sẽ chăm sóc tốt và bán cho mình với giá rẽ.
Chúc bạn vui

chinh

Thành viên
cây đẹp và rẻ bạn à!, câu chuyện thật xúc động, mình cũng gặp vài lần như vậy, cảm ơn bạn chia xẻ cảm xúc.

quynhbvqn

Thành viên
Cây đẹp mà chuyện kể cũng rất hay.
Cảm ơn bạn nhiều!
Chúc mừng bạn có duyên với cây tùng này
Cảm ơn bạn Tùng, bạn có rất nhiều cây đẹp trong đó có nhiều tùng đẹp.
Ngưởng mộ bạn!
Mừng cho Anh sở hữu được đôi Tùng đẹp, mừng cho những Anh Em thích Ngọa Tùng
Đây là hai cây tùng đầu tiển của mình.
Mình thích tùng cũng vì bạn và bactam đấy.
Ngưỡng mộ hai bác
cây đẹp và rẻ bạn à!, câu chuyện thật xúc động, mình cũng gặp vài lần như vậy, cảm ơn bạn chia xẻ cảm xúc.
Cảm ơn bạn ghé xem - chúc bạn sở hữu nhiều cây đẹp

Kim Khi Tai

Moderator
Chúc mừng bạn đã sở hữu được căp Tùng đẹp.
Thật ra k nhiều người cũng có may mắn nhu bạn đâu.

quynhbvqn

Thành viên
Chúc mừng bạn đã sở hữu được căp Tùng đẹp.
Thật ra k nhiều người cũng có may mắn nhu bạn đâu.
Cảm ơn bạn ghé xem.
Đúng rồi, mình may mắn sướng quá nên chia sẽ với mọi người.
Chúc bạn vui!

maritime

Thành viên
đọc xong topic này thấy có 1 cảm giác man mát buồn. Giống gd em quá dù ko phải là cây cối. Dù sao cũng chúc mừng bác

phamminhchuong

Thành viên
trước đó ít năm , chắc chắn chủ nhà không chịu bán đâu .bạn có duyên lắm mới mua được cặp tùng này . cây đẹp và giá rẻ .

quynhbvqn

Thành viên
đọc xong topic này thấy có 1 cảm giác man mát buồn. Giống gd em quá dù ko phải là cây cối. Dù sao cũng chúc mừng bác
Cảm ơn bạn - chúc bạn vui
trước đó ít năm , chắc chắn chủ nhà không chịu bán đâu .bạn có duyên lắm mới mua được cặp tùng này . cây đẹp và giá rẻ .
Đúng rồi, bác ấy nói cách đây 2 năm có người đến trả 6tr/2 cây mà bác không bán
cảm ơn bạn đã ghé!
Hữu duyên. Chúc mừng bạn.
Cảm ơn bạn, đã có duyên với nó thì mình phải cố gắng cho nó đẹp hơn,
Hiện nay mình đã vệ sinh sạch sẽ, cây ra lá non rất mạnh và mình chưa biết làm sao nữa cả.

nguyen tran

Thành viên tích cực
Chúc mừng anh Quỳnh nên duyên kỳ ngộ với đôi tùng. cái gì ở lâu với ta đều sinh tình cảm hết,dù nó là cái cây, hòn đá vô tri vô giác.