cây Mò cua.

thuuhien

Thành viên
cây này trong bản phân loại danh mộc gọi là mò cua. sau này thấy dân chơi hoa cảnh gọi hoa sữa., phải hai thứ là một không? các bác cho ý kiến giúp.Có ai vô chậu chơi o em không biết, thấy đẹp em vừa mua.

dcvuong

Thành viên tích cực
Đúng rồi đó bạn ạ Hoa sữa, hay còn gọi là mò cua, mù cua (danh pháp khoa học: Alstonia scholaris L. R. Br.; đồng nghĩa: Echites scholaris L. Mant., Pala scholaris L. Roberty) là một loài thực vật nhiệt đới thường xanh thuộc chi Hoa sữa, họ La bố ma (Apocynaceae).
Hoa sữa có mùi thơm nếu trồng với mật độ vừa phải và nồng nặc khi trồng với mật độ cao. Ở Việt Nam, một số tỉnh như Quảng Bình, Quảng Trị, Quảng Nam và thành phố Đà Nẵng, vào năm 1994, người dân đã gửi đơn "kiện" hoa sữa do nó được trồng dày đặc trên các đường phố, gây ảnh hưởng đến sức khỏe.

hungcuong1979

Thành viên
đúng rồi đó,gần nhà em có 2 cây mà bây giờ đang mùa hoa, mùi ngào ngạt ...đến nỗi phải thuê người lên bẻ bớt hoa:D

dcvuong

Thành viên tích cực
"...Hoa sữa vẫn ngọt ngào đầu phố đêm đêm. Có lẽ nào anh lại quên em, có lẽ nào anh lại quên em?..."
Em nó đây:

thuuhien

Thành viên
cảm ơn các bạn nhiều. tuyệt! vậy mình trồng một cây đâu ảnh hưởng tới ai nhỉ? cây trông cũng tạm chứ?