Cây lan mắt mèo và thủy tiên nhà em

lehai

Thành viên
Tình hình là năm ni cây mắt mèo nhà em ra 6 chồi hoa đẹp, đem khoe tí hihi :D
Chụp bằng điện thoại cùi bắp nên hình ko được đẹp lắm, sau đây là vài hình của em nó :)

Còn đây là cây thủy tiên trắng năm ni cũng được mùa nên hoa khá nhiều :)

culanluasg

Super Moderator
cây mắt mèo có lẽ là tên địa phương,anh em cả nước hay gọi là Thái Bình đó bạn hay Dendrobium pulchellum

lehai

Thành viên
cây mắt mèo có lẽ là tên địa phương,anh em cả nước hay gọi là Thái Bình đó bạn hay Dendrobium pulchellum
cây này em trồng cũng được tầm 5 năm rồi, năm ngoái mới ra bói 1 bông, năm ni thì ra nhiều
em ở Huế, mọi người ở đây cũng gọi tên là mắt mèo, mấy anh chị bán lan ở đây cũng gọi như vậy :)
lần đầu tiên em biết tên gọi là Thái BÌnh, cảm ơn bác Cù nhiều :)

nvluhp

Thành viên
cây này em trồng cũng được tầm 5 năm rồi, năm ngoái mới ra bói 1 bông, năm ni thì ra nhiều
em ở Huế, mọi người ở đây cũng gọi tên là mắt mèo, mấy anh chị bán lan ở đây cũng gọi như vậy :)
lần đầu tiên em biết tên gọi là Thái BÌnh, cảm ơn bác Cù nhiều :)
Cảm ơn bạn đã chia sẻ ảnh đẹp.
Mình cũng nghĩ cây đó là cây HT Thái Bình như bác Cù nói.
Bạn làm ơn chia sẻ thêm về giá giá thể trồng và cách chăm sóc cây này, vì mình cũng vừa mới mua được một khóm.
Cảm ơn bạn!

lehai

Thành viên
Cảm ơn bạn đã chia sẻ ảnh đẹp.
Mình cũng nghĩ cây đó là cây HT Thái Bình như bác Cù nói.
Bạn làm ơn chia sẻ thêm về giá giá thể trồng và cách chăm sóc cây này, vì mình cũng vừa mới mua được một khóm.
Cảm ơn bạn!
cây này mình trồng toàn bằng than thôi :D
theo mình thấy thì đặc tính cây này ưa nắng nên mình bỏ hoàn toàn ngoài trời, mỗi ngày tưới nước 1 lần là đủ (cây này lúc trước mình ko biết nên trồng trong mát thì cây sẽ lên rất tốt nhưng ko thấy ra hoa :D, sau khi hỏi một vài người có kinh nghiệm thì mới biết là phơi nắng mới có hoa, thế là mình áp dụng ngay năm trước ra 1 hoa, năm này ra 6 chồi hoa luôn ngon thật :D)
các cành khô rụng hết lá mới ra hoa được, những cành đã ra hoa thì năm sau cũng có thể ra lại hoa nhé:)