Cây Dâm - Phong cách bonsai Nhật bản

xonebibi

Thành viên
cây DÂM là một loại cây hiếm nên rất ít người làm cây cảnh,em có một cây.em nghĩ là các anh em trên diễn đàn chưa ai có loại cây này.

lnvinh

Super Moderator
Phải tên đó không đó hay lại chế biến ra vậy trời!!! Phong cách này thiên về Pẹning TQ hơn là NB nhen em.

xonebibi

Thành viên
cây này 10 năm trước đi khắp miền bắc chỉ có vài cây.không biết trong nam thế nào chứ ngoài này đố ai bới ra được anh ạ

Sói Hoang

Quản lý mới
cây của Bác nhìn cũng đẹp đó!
nhưng sao cây này lại hiếm vậy Bác?
khó nhân giống hay vì lý do gì khác? cây có hoa quả gì ko?
tên cây hay hay nên em tò mò tý!

natureini

Thành viên
Kiểu làm tán như thế này phải của Việt Nam làm ko bạn? He he. Đó là kiểu quá chú trọng đến đường đi của thân và cành. Đường đi của thân chính và góc hợp bởi thân và cành không tự nhiên. Loằng ngoằng quá.:D

Vài lời góp ý.

mai vu duy

Thành viên
cây DÂM là một loại cây hiếm nên rất ít người làm cây cảnh,em có một cây.em nghĩ là các anh em trên diễn đàn chưa ai có loại cây này.
Bạn cho mình hỏi cây "D..." có hoa như thế nào không, vì mình mới nghe mà xem trong từ điển trước và sau năm 75 cũng không có. Xin cảm ơn bạn rất nhiều.

xonebibi

Thành viên
cây của Bác nhìn cũng đẹp đó!
nhưng sao cây này lại hiếm vậy Bác?
khó nhân giống hay vì lý do gì khác? cây có hoa quả gì ko?
tên cây hay hay nên em tò mò tý!
cây này xưa có mọc ở các hàng rào,nhưng giờ họ phá hết đi để xây tường gạch,nên không còn thấy nữa,có lần em về Hải Hậu có nhìn thấy một cây mọc hoang cao khoảng 30 cm.còn đâu đúng là đời chưa từng gập.cây có hoa mầu trắng như kiểu hoa Ngâu và em cũng chưa thấy quả bao giờ.em chỉ có cây chứ cũng không am hiểu nhiều,nếu bác nào có cây DÂM như của em thì cho nên D D để AE cùng giao lưu ,học hỏi,cám ơn đã quan tâm.

xonebibi

Thành viên
Bạn cho mình hỏi cây "D..." có hoa như thế nào không, vì mình mới nghe mà xem trong từ điển trước và sau năm 75 cũng không có. Xin cảm ơn bạn rất nhiều.
có thể tên cây chỉ là từ địa phương.nhưng len D D và đi cũng rất nhiều nhưng chưa thấy ai chơi làm cảnh,ai biết về cây này xin được chỉ giáo,ái có cây xin được giao lưu.

Blackrose86

Thành viên tích cực
bác này chẳng biết gì về Ngâu cả.cây ngâu từ thân mọc ra một chùm lá,mỗi chùm lá có vài cái lá liền.
còn cây Dâm này từ thân mọc ra hai lá đối xứng hai bên,bác ạ.
Bạn có chụp kỹ từng lá cho tui coi đâu?nhìn wa thấy "júng" thì nói "júng"
Bạn lấy gì để nói tui ko biết gì về cây ngâu??? Rãnh ghé nhà tui cho coi,thích ngâu nhà có ngâu nhà,thích ngâu núi có ngâu núi.
tui nói "júng" chứ có nói nó là ngâu ko???

xonebibi

Thành viên
Kiểu làm tán như thế này phải của Việt Nam làm ko bạn? He he. Đó là kiểu quá chú trọng đến đường đi của thân và cành. Đường đi của thân chính và góc hợp bởi thân và cành không tự nhiên. Loằng ngoằng quá.:D

Vài lời góp ý.
em biết như vậy ,nhưng quá trình tạo dáng từ 6-7 năm trước,kiểu làm những năm ấy nó vậy,đã định hình ,giờ khó sửa bác ạ.