Cách làm gỗ lũa tự nhiên 100%-Greenstar!

nông dân

Thành viên
mình mới kiếm đc gốc cây này trên đồi,hình đầu con cá quái là phần rễ.1 góc bị cháy xém rùi
các bác xem nên làm thế nào

greenstar

Thành viên tích cực
Cái này là gốc cây chết thôi a ah,nếu bán thì rất ít người mua.Bác cứ đào đất rồi chôn xuống,nhưng chắc phải hơn 1 năm mới tạm đc thôi.

nông dân

Thành viên
thì đây là khúc cây mục,ở phần thân đã bị mối ăn hết rùi.nhà mình ko có đất vườn nên ko thể chôn tiếp đc.
theo các bác nên đục khoét thế nào cho đẹp.

greenstar

Thành viên tích cực
thì đây là khúc cây mục,ở phần thân đã bị mối ăn hết rùi.nhà mình ko có đất vườn nên ko thể chôn tiếp đc.
theo các bác nên đục khoét thế nào cho đẹp.
Cái này thì e hơi kém,về đục đẽo thì e chịu,hj

nông dân

Thành viên
mịnh định mang ra thợ bảo họ đánh hết chỗ bị cháy,rùi đánh vecni vào có đc ko nhỉ?
các cây gỗ lũa thì các nghệ nhân làm thế nào để đánh bóng đẹp vậy nhỉ?

greenstar

Thành viên tích cực
Bác mượn loại máy mài rồi mượn hoặc mua lấy cái lưỡi đánh bóng về đánh sạch chúng đi,mua vecni ngoài chợ bán,bôi vào là đc.

chuyen_chuyen

Thành viên mới
Để tạo đc tác phẩm gỗ lũa nhìn tự nhiên 100% thì khó như lên trời.Vò đầu, bứt tai, ngủ chẳng yên vì lo nghĩ, động máy vào là hỏng như chơi.Trên mình bọn mối là kẻ địch của nhà nhà, người người đều muốn tiêu diệt chúng.Chúng phá hoại nhà cửa không một tiếc thương.
Nhưng, hãy biến cái ghét thành cái yêu, thành cái có ích và làm lợi cho ta, người ta giết chúng thì mình nuôi chúng.Vốn chẳng biết gì về tạo dáng,chẳng biết gì về máy móc làm gỗ,thậm chí chẳng có tiền để mua máy.Vậy để làm đc gỗ lũa để đời cho mình thì làm sao?Vấn đề đã đc giải quyết.Sau 3 tháng chôn dưới đất,nuôi mối cho chúng lớn, cho chúng sinh sôi và nảy nở.Đến hôm nay ta đã thu hoạch.
Giữa buổi trưa nắng chang chang,thụt ra thụt vào cái bóng mát của cây hồng nhân hậu và làm việc tìm thành quả.

* Các e mối chăm chỉ và thành quả tạo hình của chúng

* Làm sạch

* và cuối cùng

* Sản phẩm 360o

+ YouTube Video

==================================
Vậy là xong,một tác phẩm gỗ hình núi chập trùng với những mảng xa xa,vân trẳng xem kẽ với những vân đen làm nổi bật các đường nét lũa tự nhiên 100% mà chẳng cần làm gì cả,hãy để những a thợ này làm nhiệm vụ của chúng.

Với tác phẩm đc tạo ra với cách trên này các bạn đã thấy vừa ý chưa?

Nhưng với mình nó còn nhiều thiếu sót.Cái sừng bên trên trơn tuột mà không hốc hác.Vậy là sẽ tiếp tục với e này.

* Đào hố

* Tìm các a thợ

* Cho xuống làm nhiệm vụ

* Lấp lại và chờ đợi

P/S: Nếu ai cần làm lũa linh sam tự nhiên thì chuyển lên mình nhen :D:D[/QUOT

hay quá em có cây tùng dùng máy lũa làm mãi mà chưa ra cái khỉ gì.....dùng mối đẹp thật nhưng vùa thíc vừa run anh greenstar ạ..cho em hỏi...nếu lỡ mối đẻ con rùi bay vô nhà thì tính sao hả anh???mối con có cánh mà anh.....

greenstar

Thành viên tích cực
hay quá em có cây tùng dùng máy lũa làm mãi mà chưa ra cái khỉ gì.....dùng mối đẹp thật nhưng vùa thíc vừa run anh greenstar ạ..cho em hỏi...nếu lỡ mối đẻ con rùi bay vô nhà thì tính sao hả anh???mối con có cánh mà anh.....
HIc,cây sống nếu muốn làm thì phải thật cẩn thận nhen a,nếu ko thì sẽ chết cây luôn vì mối có thể xông sâu vào trong gây mất đường dẫn nhựa nếu không kiểm soát đc.Còn mối thì đẻ dưới đất nhen a,ko lo nó bay vào nhà.

chuyen_chuyen

Thành viên mới
HIc,cây sống nếu muốn làm thì phải thật cẩn thận nhen a,nếu ko thì sẽ chết cây luôn vì mối có thể xông sâu vào trong gây mất đường dẫn nhựa nếu không kiểm soát đc.Còn mối thì đẻ dưới đất nhen a,ko lo nó bay vào nhà.

tưởng rễ mà khó quá nhỉ???a..hay là khi nào em chụp ảnh cây của em rùi anh tư vấn giùm em nha...

đây là hình 7ngày trướ....em mới sửa mà xấu hơn nhìu....em mún lũa phần thân còn lạ nà???dc k anh???

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Trả lời: Re: Cách làm gỗ lũa tự nhiên 100%-Greenstar!

đúng là đẹp thật nhưng hơi nguy hiểm ah nha, chắc sau đó cậu cũng phải diệt bọn mối đi chứ, nhỡ nó ăn cả nhà thì ....
Cái này tôi định nói thì thấy cô Hương đã nói. Đúng là lũa do mối làm trông rất tự nhiên, nhưng làm kiểu này thật nguy hiểm vì mối sinh sản rất nhanh và chúng có thể ăn mòn tất cả cột kèo hay vật dụng bằng gổ của nhà ở.
Anh em nên cẩn thận

sir_thanhle

Thành viên mới
Cái clip bác đưa lên là đã phun bóng rồi phải không ạ. Khâm phục bác quá, rất sáng tạo, đúng lũa tự nhiên ạ.