Cách làm gỗ lũa tự nhiên 100%-Greenstar!

greenstar

Thành viên tích cực
Để tạo đc tác phẩm gỗ lũa nhìn tự nhiên 100% thì khó như lên trời.Vò đầu, bứt tai, ngủ chẳng yên vì lo nghĩ, động máy vào là hỏng như chơi.Trên mình bọn mối là kẻ địch của nhà nhà, người người đều muốn tiêu diệt chúng.Chúng phá hoại nhà cửa không một tiếc thương.
Nhưng, hãy biến cái ghét thành cái yêu, thành cái có ích và làm lợi cho ta, người ta giết chúng thì mình nuôi chúng.Vốn chẳng biết gì về tạo dáng,chẳng biết gì về máy móc làm gỗ,thậm chí chẳng có tiền để mua máy.Vậy để làm đc gỗ lũa để đời cho mình thì làm sao?Vấn đề đã đc giải quyết.Sau 3 tháng chôn dưới đất,nuôi mối cho chúng lớn, cho chúng sinh sôi và nảy nở.Đến hôm nay ta đã thu hoạch.
Giữa buổi trưa nắng chang chang,thụt ra thụt vào cái bóng mát của cây hồng nhân hậu và làm việc tìm thành quả.

* Các e mối chăm chỉ và thành quả tạo hình của chúng

* Làm sạch

* và cuối cùng

* Sản phẩm 360o

+ YouTube Video

==================================
Vậy là xong,một tác phẩm gỗ hình núi chập trùng với những mảng xa xa,vân trẳng xem kẽ với những vân đen làm nổi bật các đường nét lũa tự nhiên 100% mà chẳng cần làm gì cả,hãy để những a thợ này làm nhiệm vụ của chúng.

Với tác phẩm đc tạo ra với cách trên này các bạn đã thấy vừa ý chưa?

Nhưng với mình nó còn nhiều thiếu sót.Cái sừng bên trên trơn tuột mà không hốc hác.Vậy là sẽ tiếp tục với e này.

* Đào hố

* Tìm các a thợ

* Cho xuống làm nhiệm vụ

* Lấp lại và chờ đợi

P/S: Nếu ai cần làm lũa linh sam tự nhiên thì chuyển lên mình nhen :D:D

Quí Tài

Quản Lý Viên
Các vân gỗ còn lại thì con người chào thua, không thể nào " gặm" đẹp bằng mối gặm được
TKs

haibien

Quản Lý Viên
+ YouTube Video

X.style

Thành viên tích cực
Cảm ơn bạn Greenstar. đúng là một kinh nghiệm quý báu. rất đơn giản mà hiệu quả thì trên cả tuyệt vời.

tiennavi

Thành viên
hay sáng tạo đó "green", mà cái này mà cho làm lũa trên cây sống có phần thân già được nữa thì thành "quái nhân" đó nha hi hi!
mà chôn dưới đất vậy phải khống chế chổ nào cần làm lũa, không làm lũa, nếu không thì mối nó ăn hết. theo anh nghĩ thì mình có thể bôi chất gì đó vào để khống chế mối ăn!
có tiến triển gì post lên a e xem nha! tks

greenstar

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Cách làm gỗ lũa tự nhiên 100%-Greenstar!

Rất sáng tạo,cái vụ dùng mối làm lũa này thì có lẽ thế giới cũng chưa có ai làm đâu Hưng.
Hj, cảm ơn a đã động viên e.

Cảm ơn bạn Greenstar. đúng là một kinh nghiệm quý báu. rất đơn giản mà hiệu quả thì trên cả tuyệt vời.
Cái nè mình làm đã khá lâu, nhưng bây giờ mới có kết quả.

hay sáng tạo đó "green", mà cái này mà cho làm lũa trên cây sống có phần thân già được nữa thì thành "quái nhân" đó nha hi hi!
mà chôn dưới đất vậy phải khống chế chổ nào cần làm lũa, không làm lũa, nếu không thì mối nó ăn hết. theo anh nghĩ thì mình có thể bôi chất gì đó vào để khống chế mối ăn!
có tiến triển gì post lên a e xem nha! tks

Việc này khá đơn giản a ah.Bức ảnh thứ 2 e đã trình bày rõ.Ở cái phần trông như ngà voi mà e đang cần làm thì mình chôn xuống đất, còn phần ko cần thì để hở lên.Nếu kiểm tra mà thấy mối ăn lên thì chỉ việc cầm que ra cậy cậy cho nó rơi xuống là xong.

Cho em hỏi là mình lấy gỗ loại nào để làm ạ

Để làm cái này thì gỗ nào cũng làm đc,mối ăn mọi loại mà.Nhưng để đẹp mà độc đáo thì nên chọn các loại gỗ cứng,thơm thì càng tốt. Nên nhớ 1 điều là trước khi làm thì nghĩ ra phương án tốt nhất xem cái này lên làm hình dáng gì, phần nào cần làm lũa, phần nào ko cần làm rồi cứ thể mà triển khai.

hungthanhhoa

Thành viên tích cực
Cách làm lũa có 1 0 2 :D. Cảm ơn Hưng chia sẻ. Nhưng ngộ nhỡ mối nó ăn nhanh, ăn hết thì sao nhỉ??? :D

greenstar

Thành viên tích cực
Cách làm lũa có 1 0 2 :D. Cảm ơn Hưng chia sẻ. Nhưng ngộ nhỡ mối nó ăn nhanh, ăn hết thì sao nhỉ??? :D
Hj,hết làm sao đc a.E ở với mối đã hơn 2 năm rồi,e bị nó ăn chết khá nhiều cây lúc mới tập tọe chơi cây.Bây giờ e hiểu nó rùi, thế mới bắt nó làm cho mình chứ.:D:D

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
ý tưởng này thì mình đã có lâu rùi nhưng chưa hề thực hiện, mình đang nghĩ làm lũa LS nữa kìa( thao tác sơ bằng máy và nhờ mối làm cho tự nhiên) mà ko biết ổn ko nữa

greenstar

Thành viên tích cực
ý tưởng này thì mình đã có lâu rùi nhưng chưa hề thực hiện, mình đang nghĩ làm lũa LS nữa kìa( thao tác sơ bằng máy và nhờ mối làm cho tự nhiên) mà ko biết ổn ko nữa
Việc trồng cây sống xuống nhờ mối làm lũa là rất nguy hiểm nếu ko biết cách.Vì chúng rất hay ăn các nhánh rễ mới ra nên cây nhanh chóng tử vong.Để đạt hiệu quả cao nhất thì trồng phần gốc còn sống một bên và chỉ đắp đất vào chỗ muốn làm lũa rồi bó bằng ly nông vào.Việc này thực hiện đc.

dennhem

Thành viên
Đừng chôn cây xương cá xuống đất nhé. Kha....kha. Sáng tạo đấy. Mua bộ máy làm lũa cho nó lành Hưng à.