cách bảo vệ lớp cắt của cành mai

anvtdl

Thành viên
Xin hỏi các bạn :
Theo một số người cho biết . Sau khi cắt cành mai thì bôi keo liền da và bọc lớp giấy bạc, mình cũng làm như vậy nhưng cũng chưa yên tâm.Mình muốn bạn nào biết có cách nào cách bảo vệ lớp cắt của cành mai và làm như thế nào cho nhanh liền da.Mục đích ý nghĩa của việc bảo vệ lớp cắt cành hoa mai.
Xin chân thành cảm ơn.

khangtravinh

Thành viên
Bạn cứ làm theo cách đó, bảo vệ vết cắt bằng các loại keo liền sẹo chủ yếu để tránh lớp gỗ tại bề mặt vết cắt không bị chết, không bị mục, các vi sinh vật không tấn công vào cây qua bề mặt vết cắt được, chỗ vết cắt không bị tuột nhựa và sẽ mau liền sẹo, vết sẹo đẹp hơn và các chồi mới sẽ mọc ra quanh chỗ cắt, tầng sinh vỏ sẽ phát triển các mô vỏ mới bao quanh vết sẹo. Tùy vào nhiều yếu tố nội, ngoại sinh mà khả năng kéo mô liền sẹo của cây nhanh hay chậm. Còn giấy bạc thì có công dụng tránh ánh nắng trực tiếp chiếu vào vết sẹo, bạc còn có công dụng là kháng khuẩn, ngăn không cho vi khuẩn tấn công vào làm hư phần gỗ bên trong vết cắt...Không chỉ có cây mai người ta mới dùng như vậy mà hầu như các loại cây thân gỗ mình đều thấy anh em làm như vậy khi xử lý vết cắt ở cây. Nếu phân tích nữa thì rất dài dòng, bác nào có kinh nghiệm và thời gian xin cho chút ý kiến và chỉ giáo về việc này thêm!
Vài lời chia sẻ cùng bạn thân chào!

luuvietvu

Thành viên
Xin hỏi các bạn :
Theo một số người cho biết . Sau khi cắt cành mai thì bôi keo liền da và bọc lớp giấy bạc, mình cũng làm như vậy nhưng cũng chưa yên tâm.Mình muốn bạn nào biết có cách nào cách bảo vệ lớp cắt của cành mai và làm như thế nào cho nhanh liền da.Mục đích ý nghĩa của việc bảo vệ lớp cắt cành hoa mai.
Xin chân thành cảm ơn.
bạn cứ cưa, bạn cứ bôi các loại keo, nhưng nhớ 1 điều các loại cây không phải mình cưa là nó ra ngay chổ cưa, có thế thấp hơn nhiều, nên trước khi cưa bạn nên cưa trừ hao một đoạn, khi có mầm thì gọt lại thẹo một lần nữa, rồi cũng làm như bạn đã làm ở trên, theo giỏi vết cưa, nếu cảm thấy vết cưa đứng không kéo thẹo nữa, nên gở lớp củ đó ra, (nhưng quá chai rồi thì cạo sơ sơ cái mép cuốn đó, kích thích ) rồi lại bôi keo nó sẻ kéo nhanh hơn là bôi cho nó một lần rồi huy vọng nó kéo nhanh.

anvtdl

Thành viên
Cảm ơn bạn Luuvietvu và bạn Khangtravinh với bài trả lời giúp cho mình tự tin hơn. cách đấy hơn hai năm mình đã cắt nhiều cành mai đó dùng keo chống thấm xây dựng bôi vào vết cắt nay các vết cắt chỉ mới có một ít lớp da phát triển còn lại phần vết cắt đã khô . Mới đây có mua được một ít keo liền da hiệu MỸ TIẾN.không biết bây giờ mình có nên gở các lớp cắt đã bôi keo chống thấm đó để bối keo liền da MỸ TIẾN này không ?
Mong Bạn luuvietvu, khangtravinh và các AE tư vấn giúp .

khangtravinh

Thành viên
Cảm ơn bạn Luuvietvu và bạn Khangtravinh với bài trả lời giúp cho mình tự tin hơn. cách đấy hơn hai năm mình đã cắt nhiều cành mai đó dùng keo chống thấm xây dựng bôi vào vết cắt nay các vết cắt chỉ mới có một ít lớp da phát triển còn lại phần vết cắt đã khô . Mới đây có mua được một ít keo liền da hiệu MỸ TIẾN.không biết bây giờ mình có nên gở các lớp cắt đã bôi keo chống thấm đó để bối keo liền da MỸ TIẾN này không ?
Mong Bạn luuvietvu, khangtravinh và các AE tư vấn giúp .
Bạn cứ gỡ ra, dùng máy làm lũa hay đục rồi khoét phần gỗ chết bỏ đi tới lớp gỗ còn sống thì dừng lại, xử lý cho chỗ đó đẹp lại, rồi nạo một ít lớp mô sẹo mới vừa kéo để kích thích nó kéo mô ra thêm, bôi keo lên rồi đắp giấy bạc lên phủ kín vết sẹo là ok!