các bác giúp e với

MraThanh

Thành viên mới
chào mọi người.Em là người rất thích cây cảnh đặc biệt là những cây thế, năm ngoái e mua 1 cây sanh phôi về trồng, đếm năm nay gốc cây vẫn có màu trắng chứ không xanh như những cây khác, lá của cây lại rất mỏng màu xanh nhạt thỉnh thoảng có vệt màu vàng, và ko thấy buông rễ. Các bác cho e hỏi có phải e mua phải chủng loại cây như thế ko? hay là cây của e thiếu chất gì? Cách khắc phục như nào?

MraThanh

Thành viên mới
Các bác giúp e với

Cây của bạn không thiếu chất gì cả. Có lẽ nó già quá không phát triển mạnh như nhưng cây kia thôi. Bạn chỉ cần bón phân bìn thường, đảm bảo đủ độ ẩm là cây lại lên ầm ầm thôi.

Sonda

Thành viên
@ MraThanh:
Cây sanh phôi của bạn không ở trong tình trạng sung mãn và bạn cũng không post hình ảnh nên rất khó tìm giải pháp xử lý cho cây. Nếu từ khi mới mang về cây đã ở trong tình trạng như bạn mô tả thì việc chăm sóc cho cây bình phục sẽ thực sự là vấn đề nan giải. Theo mô tả của bạn , có thể việc đầu tiên cần kiểm tra là chất trồng _ chất trồng có thể đã bạc màu , cần thay thế càng sớm càng tốt, nếu chất trồng đã lâu chưa thay lại cây khó có khả năng phục hồi vì đất bị chua phèn, hết dưỡng chất, dù có bón thêm phân cũng không có tác dụng rõ rệt. Về chất trồng, cây Sanh không đến nỗi “kén” lắm. Kế tiếp bạn cũng cần quan tâm đến điều kiện , môi trường sống của cây; cây có bị thiếu nắng hay không , ẩm độ cao hay thấp… nói chung cây Sanh rất ưa nắng nên khi thiếu nắng quá cũng có nhiều khả năng bị các triệu chứng như bạn mô tả…
Về v.đề chăm sóc cho cây sau khi thay đất bạn nên tránh cho cây bị shock bằng cách nhấp nắng cho cây từ từ, ngay sau khi thay đất nên sử dụng một số sản phẩm kích thích phát triển mầm, chồi, rễ để cây mau phục hồi (bạn có thể dùng các chế phẩm trong thành phần có chứa NAA, GA3 chẳng hạn). Khi cây đã nhú nhiều mầm, lá bạn nên đưa dần ra nơi có đủ nắng để tạo điều kiện sống thích hợp cho cây.
Vài lời góp ý, có gì thiếu sót xin các bạn bổ sung giúp. Chúc bạn có một cây Sanh đẹp như ý.