Cành thiếu chi

chanhdaycool

Thành viên mới
Tình hình em mới chơi linh sam được 6 tháng nên còn thiếu rất nhiều kinh nghiệm, hôm nay có một trường hợp khó mà k biết phải xử lý ntn mong các ae trong forum và các anh, các chú có nhiều kinh nghiệm như chú lnvinh, chú thắng.. có nhiều kinh nghiệm chỉ bảo.
Đầy là cây linh sam lá rí em mới chỉnh sửa và bỏ vô chậu, nhưng có 1 cành quan trọng nó chỉ mọc lá và chi đầu cành mà k có cái chi nào ở gần cành nên nhìn rât đơ..mong mọi người góp ý khắc phục.
Nhìn từ trên xuống

mặt trước

cũng tiện đây mong ae trong forum và các anh, các chú như chú lnvinh, chú thắng... góp ý về cây này để chỉnh sửa, hoàn thiện hơn.
p/s chân thành cám ơn mọi người

nqduy

Thành viên
Cây này còn nhỏ mà bạn. Bạn tháo dây ra nuôi tiếp đi bạn ơi.
Hình như bạn đang muốn định hình dáng đổ thì phải (nên mới yêu cầu chi thứ cấp ở chỗ đó)?
Theo mình bạn có thể định hình thành dáng song thụ hoặc nhiều kiểu khác, dáng đổ không phù hợp lắm.
Muốn chơi đổ thì bỏ 1 thân đi sẽ hài hòa hơn.
Bạn có thể tham khảo thêm nhiều hình ảnh cây từ nhiều thành viên khác trên diễn đàn. đặc biệt như những người dày kinh nghiệm (Anh Vinh, Bác Thắng, ...)

Blackrose86

Thành viên tích cực
Tình hình em mới chơi linh sam được 6 tháng nên còn thiếu rất nhiều kinh nghiệm, hôm nay có một trường hợp khó mà k biết phải xử lý ntn mong các ae trong forum và các anh, các chú có nhiều kinh nghiệm như chú lnvinh, chú thắng.. có nhiều kinh nghiệm chỉ bảo.
Đầy là cây linh sam lá rí em mới chỉnh sửa và bỏ vô chậu, nhưng có 1 cành quan trọng nó chỉ mọc lá và chi đầu cành mà k có cái chi nào ở gần cành nên nhìn rât đơ..mong mọi người góp ý khắc phục.
Nhìn từ trên xuống

mặt trước

cũng tiện đây mong ae trong forum và các anh, các chú như chú lnvinh, chú thắng... góp ý về cây này để chỉnh sửa, hoàn thiện hơn.
p/s chân thành cám ơn mọi người
Mình chưa lâm vào tình trạng này nên ko bít phải làm sao lun @-)

chanhdaycool

Thành viên mới
Cây này còn nhỏ mà bạn. Bạn tháo dây ra nuôi tiếp đi bạn ơi.
Hình như bạn đang muốn định hình dáng đổ thì phải (nên mới yêu cầu chi thứ cấp ở chỗ đó)?
Theo mình bạn có thể định hình thành dáng song thụ hoặc nhiều kiểu khác, dáng đổ không phù hợp lắm.
Muốn chơi đổ thì bỏ 1 thân đi sẽ hài hòa hơn.
Bạn có thể tham khảo thêm nhiều hình ảnh cây từ nhiều thành viên khác trên diễn đàn. đặc biệt như những người dày kinh nghiệm (Anh Vinh, Bác Thắng, ...)
Cán ơn bạn đã góp ý,cây này mình định dáng bán đổ,nhưng k phải chung 1 cành mà 2 cành tách biệt nhì cũng hơi lạ,nhưng hy vọng khi nuôi ấm tàn rồi sẽ tốt hơn

nhocloihm

Thành viên
Theo em thì anh giao lưu học hỏi, quan sát hình ảnh. rồi bẻ cây theo cảm hứng vì mình mới chơi mà :p

vitnuong

Thành viên tích cực
vậy anh tìm cách để nó ra chi chỗ đó bằng cách gây tổn thương (khoét vỏ) hoặc khoanh vỏ chỗ đó đi anh (( không biết Linh Sam áp dụng kỹ thuật nào nữa? :)) ))

seamen

Thành viên
Cây còn non, cái dây còn lớn hơn cái cây lo gì bạn. Để vậy nếu không ra, đợi lá già chút vặt hết và cắt thu cành để 2,3 mắt lá cần thiết, tiếp tục chăm sóc mầm sẽ bật ra nhiều thôi.

chanhdaycool

Thành viên mới
Trả lời: Re: Cành thiếu chi

Cây còn non, cái dây còn lớn hơn cái cây lo gì bạn. Để vậy nếu không ra, đợi lá già chút vặt hết và cắt thu cành để 2,3 mắt lá cần thiết, tiếp tục chăm sóc mầm sẽ bật ra nhiều thôi.
Cám ơn bạn nhiu,mình cũng định làm thế mà k biết đúng k nên tham khảo ý kiến mọi người. Cây này mình đoán phải trồng 2-3 năm nữa mới ổn

lnvinh

Super Moderator
Linh sam nếu em muốn nhảy nhiều chi con thì khi lá giá bấm hết đọt, lặt lá, khi lá non mọc ra khoảng 3 ngay thúc phân hữu cơ vô thúc sẽ nhảy nhiều mầm nhen em .

chanhdaycool

Thành viên mới
Linh sam nếu em muốn nhảy nhiều chi con thì khi lá giá bấm hết đọt, lặt lá, khi lá non mọc ra khoảng 3 ngay thúc phân hữu cơ vô thúc sẽ nhảy nhiều mầm nhen em .
dạ cám ơn anh lnvinh nhiều ah..mà anh xem em tạo dáng cây như vậy ổn chưa, có cần thay đổi gì không ah, mong anh góp ý