CÁCH TẠO RÊU TRÊN MẶT CHẬU BONSAI

phamtrancongcrao

Thành viên
Tôi có làm được một số cây bonsai nhưng để tạo một lớp rêu xanh phủ kín trên mặt chậu cho thêm phần thơ mộng mà không biết cách làm,mong các anh có kinh nghiệm về cách làm cho rêu mọc đều chỉ giáo.Xin chân thành cảm ơn.
Trân trọng!

trungduart

Administrator
Có nhiều cách để làm cho rêu lên chậu Bonsai mình chia sẻ 2 cách cơ bản bạn có thể làm:

1. Bạn lấy rêu xanh ở ngoài có sẵn đề đắp vào cây
2. Bạn dùng một lớp cát mỏng phủ lên bề mặt chậu, rồi cây bạn đề trong mát làm sao có độ ẩm dưới mặt cát, và 4 ngày 1 lần xịt nước gạo loãng or phân hữu cơ pha loãng tưới vào lớp cát, thời gian khoảng 3 tuan sẽ có 1 lớp rêu bám vào dưới cát, lúc này đây bạn có thể bỏ cát là được.

TanDat98

Thành viên
đứng rồi nước vo gạo lúc mình chuă nấu đó bạn, ko thì bạn có thể lấy rể lục bình nhúng nước rồi đắp lên cũng đc

thoivt

Thành viên
Bạn xử lý đất mặt chậu cây cho thật phẳng và vỗ cho hơi chặt đất mặt sau đó bạn lấy Rêu nghiền nhỏ chộn với nước cháo pha loãng tưới đều trên mặt chậu và liên tục giữ ẩm cho mặt chậu chi khoảng 2-3 tuần là Rêu sẽ mọc xanh mặt chậu cứ đều tưới đủ nước mặt chậu cây của bạn sẽ có một thảm Rêu rất dầy và đẹp chúc thành công (nhớ trước khi tưới nước cháo có bào tử Rêu bạn phải tưới nước trước sao cho mặt đất đã hơi ẩm rồi mới tưới nước chóa có bào tử Rêu)

thoivt

Thành viên
<!--QuoteBegin-thoivt+29/03/2009, 08:29 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (thoivt &#064; 29/03/2009, 08:29 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin-->Bạn xử lý đất mặt chậu cây cho thật phẳng và vỗ cho hơi chặt đất mặt sau đó bạn lấy Rêu nghiền nhỏ chộn với nước cháo pha loãng tưới đều trên mặt chậu và liên tục giữ ẩm cho mặt chậu chi khoảng 2-3 tuần là Rêu sẽ mọc xanh mặt chậu cứ đều tưới đủ nước mặt chậu cây của bạn sẽ có một thảm Rêu rất dầy và đẹp chúc thành công (nhớ trước khi tưới nước cháo có bào tử Rêu bạn phải tưới nước trước sao cho mặt đất đã hơi ẩm rồi mới tưới nước chóa có bào tử Rêu)<!--QuoteEnd--></td></tr></table><div class='postcolor'><!--QuoteEEnd-->
Cám ơn các anh rất nhiều,cách hướng dẫn của anh thoivt có vẻ dể làm và hay lắm,xin cảm ơn.

MinhThư99

Thành viên tích cực
Theo ý kiến của các bạn trên rất hay ,tôi xin gợi ý thêm cho bạn là bạn tạo rên ở một măt bằng khác có diện rộng hơn khi rêu xanh tốt rồi hãy cho vào chậu kiểng

MinhThư99

Thành viên tích cực
<!--QuoteBegin-Minhthu99+29/03/2009, 12:21 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (Minhthu99 &#064; 29/03/2009, 12:21 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin-->Theo ý kiến của các bạn trên rất hay ,tôi xin gợi ý thêm cho bạn là bạn tạo rên ở một măt bằng khác có diện rộng hơn khi rêu xanh tốt rồi hãy cho vào chậu kiểng<!--QuoteEnd--></td></tr></table><div class='postcolor'><!--QuoteEEnd-->
Mình cũng đã từng bứng rêu đắp vào mặt chậu nhưng mà nó loang lổ,không đẹp lắm.

honglong237

Thành viên tích cực
các anh nói hết cách mất rồi.mình chỉ có chú ý là với mỗi loại đất thì lại có 1 loại rêu phù hợp.nếu không phù hợp thì rêu die luôn.với loại rêu nhung là loại hay mọc ở bờ tường ẩm thì cần loại đất có độ giữ nước vừa phải.đất mặt ruộng không phù hợp vì nó giữ ẩm quá cao rêu này không sống được.

thanhmaidinh

Thành viên tích cực
<!--QuoteBegin-thoivt+29/03/2009, 08:29 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (thoivt &#064; 29/03/2009, 08:29 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin-->Bạn xử lý đất mặt chậu cây cho thật phẳng và vỗ cho hơi chặt đất mặt sau đó bạn lấy Rêu nghiền nhỏ chộn với nước cháo pha loãng tưới đều trên mặt chậu và liên tục giữ ẩm cho mặt chậu chi khoảng 2-3 tuần là Rêu sẽ mọc xanh mặt chậu cứ đều tưới đủ nước mặt chậu cây của bạn sẽ có một thảm Rêu rất dầy và đẹp chúc thành công (nhớ trước khi tưới nước cháo có bào tử Rêu bạn phải tưới nước trước sao cho mặt đất đã hơi ẩm rồi mới tưới nước chóa có bào tử Rêu)<!--QuoteEnd--></td></tr></table><div class='postcolor'><!--QuoteEEnd-->
Cách của bác Thời là ưu điểm nhất, nhưng phải nhớ là nước cháo pha loãng nguội, hoặc là nước cơm cũng được, biện pháp này giúp rêu bám đá rất hiệu quả nếu giữ ẩm tốt.