bệnh mục thân của cây bông giấy

phonghoangthanh

Thành viên
:(:(kính thưa các nghệ nhân và toàn thể các bác trên DD.em có một vấn đề mong mọi ngưởi tư vấn giúp em với.em có cây bông giấy nhưng tự nhiên nó bị mục thân.vậy giờ em phải sử lý chỗ mục đó như thế nào và cách phòng trừ bệnh đó như thế nào ạ?em mong các nghệ nhân và mọi người giúp em với.em cám ơn nhiều

hoang hieu ngan

Thành viên
Bạn hãy khoét hết chỗ mục vào đến chỗ gỗ còn cứng( không nhát thiết phải vào đến chỗ còn tươi)
Xử lý thuốc trị đục thân sau đó tìm mua thuốc lũa bôi vào hoặc PU cũng được. Chúc bạn thành công

Kihieulam

Thành viên tích cực
Trong thời gian này cây sẽ bị yếu nên bạn không nên cắt các cành phía trên, để cây phát triển và có thêm nhiều sức sống và nhanh chóng liền sẹo, cây hoa giấy rất nhanh liền sẹo và rất khỏe ngay cả khi bị thối thân, nếu chăm rố sẹo sẽ rất nhanh liền và gốc lại càng đẹp,

baotran71

Thành viên
Trả lời: Re: bệnh mục thân của cây bông giấy

Bạn hãy khoét hết chỗ mục vào đến chỗ gỗ còn cứng( không nhát thiết phải vào đến chỗ còn tươi)
Xử lý thuốc trị đục thân sau đó tìm mua thuốc lũa bôi vào hoặc PU cũng được. Chúc bạn thành công
Bác cho mình hỏi thăm bác biết chỗ bán thuốc trị mục thân ở SG ko? Cám ơn bác. Hoặc bác nào biết chỉ dùm với nhe.

cuong_blu

Thành viên
Mình củng có mấy cây bông giấy trồng được khoảng 2 đến 3 năm trên chậu là bị mục gốc, tuy nhiên loại bông giáy mỹ (lá nhỏ thì không bị mục thân) bác nào có kinh nghiệm hướng dẫn dùm luôn nhé.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
trong xây dựng có rất nhiều loại chống thấm,có 1 loại màu trắng đục,hòa tan trong nước.hàng ngoại.Các bạn tìm hỏi mua lại ở các người làm nghề xây dựng,vì 1 thùng khoảng 5kg,để nguyên dung dịch trên bôi vào chỗ cần chống mục.