Bệnh lạ trên cây sanh

hoang hieu ngan

Thành viên
Em có cây sanh này, tuổi chưa già lắm song đã nhiều năm nay cành cây cứ sần sùi trông như thể già lắm nhưng tay cành phát triẻn chậm và thỉnh thoảng lại chết một vài cành dăm không biết đây là bệnh gì nữa mong được các bác có kinh nghiệm chỉ dẫn cách chữa
TRân trọng!

htai

Thành viên
_ Chụp thêm phần gốc , và chất trồng cây nữa đi anh để mọi người góp ý . Bệnh này cũng hay gặp ở mai héo héo rồi bỏ chi ... tiếc hùi hụi !

thang_8492

Thành viên
cây của bạn khả năng bị bênh khô cành rùi, bạn thử nhổ cây lên, thay đất mới, bấm bớt rễ và cành rồi trồng lại, có thể mua thuốc chống khô cành bon thêm vào. chúc bạn thành công

VĨNH KHÁNH

Thành viên tích cực
cây của bạn khả năng bị bênh khô cành rùi, bạn thử nhổ cây lên, thay đất mới, bấm bớt rễ và cành rồi trồng lại, có thể mua thuốc chống khô cành bon thêm vào. chúc bạn thành công
Bạn có thể cho cái tên thuốc 1 cách cụ thể ko , nhiều người ra tiệm mà ko biết tả ntn cho người bán hiểu

Kihieulam

Thành viên tích cực
Bạn kiểm tra hết dây quấn trên cành nữa nhé, khả năng có một dây quấn đã hằn vào trong thịt của cành cắt đường vận chuyển của vỏ cây,

hp_ke

Thành viên tích cực
có thể cây của bạn bị nấm. bạn kiểm tra rễ nữa nhé. cũng có khi thối rễ đấy

X.style

Thành viên tích cực
Nhìn lá thì có thể cây đang bị lốp lá. còn nhìn gia cây thì hiện nay gia có mầu nâu sẫm gần đen, xuất hiện những nốt sần nhỏ nhìn như mầm rễ và có khía nứt vỏ dọc thân phải không bạn? tại bạn chụp ảnh mờ nên nhìn không rõ lắm. nếu màu gia đúng như tôi miêu ta thì cây này của bạn đang bị nhiễm một loại virut mà tôi không nhớ tên. rất khó chữa mà hình như không chữa được. nó khó chữa tương tự như bệnh Nấm sùi trên cây Sanh. tôi biết vườn của một cao thủ có 1 cây cũng bị nhiễm loại virut này mà hiện nay cũng chưa chữa trị triệt để được.

NgOCXD1

Thành viên
Re: Trả lời: Bệnh lạ trên cây sanh

Nhìn lá thì có thể cây đang bị lốp lá. còn nhìn gia cây thì hiện nay gia có mầu nâu sẫm gần đen, xuất hiện những nốt sần nhỏ nhìn như mầm rễ và có khía nứt vỏ dọc thân phải không bạn? tại bạn chụp ảnh mờ nên nhìn không rõ lắm. nếu màu gia đúng như tôi miêu ta thì cây này của bạn đang bị nhiễm một loại virut mà tôi không nhớ tên. rất khó chữa mà hình như không chữa được. nó khó chữa tương tự như bệnh Nấm sùi trên cây Sanh. tôi biết vườn của một cao thủ có 1 cây cũng bị nhiễm loại virut này mà hiện nay cũng chưa chữa trị triệt để được.
em cũng nghĩ thế, vừa rồi em cũng mới chết một cây dáng làng khá đẹp, em cho lên kí đá mới biết cây thối hết rễ và đang chết từ từ, theo em thì anh em nào muốn tránh thì nên chăm sóc và thay đất mới đều cho cây, cũng nên tỉa cả rễ cây nữa, vậy cây sẽ ít khi mắc bệnh này.:|

NaTuan

Quản Lý Viên
Bạn đi mua sun phát đồng về phun cho cây xem . Nếu không khỏi thì lấy nước vôi trong rửa sạch những chỗ bị bệnh để khô rồi bôi nước điếu cầy vào sẽ khỏi .

hoang hieu ngan

Thành viên
Vâng em xin trân trọng cảm ơn tât cả các bác đã quan tâm tư vấn cho cây của em, em sẽ lựa chọn và thử thực hiện, kết quả sẽ báo cáo để anh em biết và đúc rút kinh nghiệm

honglong237

Thành viên tích cực
bệnh cây cũng khó mà tả hết được, anh cũng chụp ảnh mờ quá, nhưng có lẽ rằng nên kiểm tra lại tổng thể từ đất trồng, đến nước tưới cho cây, xét về bệnh thì bênh gì cũng chữa được, anh nên tham khảo cả trực tiếp những kĩ sư nông nghiệp anh ạ