bạn muốn cây phát triển bao nhiêu?

lê văn phú

Thành viên
xin chào toàn thể ace hôm nay tôi xin chia sẻ kinh nghiệm chăm cây để cây phát triển tốt (NHẤT LÀ Ở THÀNH PHỐ RẤT DỂ LÀM)
qua thời gian mấy ngày được đi học ngoại khóa ở miền tây tôi thấy ở đây cây của họ rất tốt nhưng chăm sóc lại nhẹ nhàng xác định ban đầu là do nguồn nước thứ hai là do đất phù sa cais này thì ở định quán nhà em cũng có ,trước hết phải xác định cây của chúng ta không bị sâu bệnh nhưng bỏ phân bao nhiêu cây cũng không tốt (có ai gặp trường hợp này chưa lá màu hơi vàng nhỏ lá)theo em trường hợp này do bị thiếu vi lượng nếu ai gặp xin xử lý theo như vậy sẻ được như ý
-vi lượng=bùn ao hoặc kênh rạch đem phơi khô trộn với tro trấu sau khi bỏ khoảng 15 ngày thấy màu lá cây đổi màu xanh là đạt
-sau đó bạn muốn tốt bao nhiêu là do bạn bón phân HH(chú ý bỏ phân HH cho cây trong chậu thì phải bỏ mỗi lần một ít nhưng nhiều lần nhé chúc các bạn vui

GioNui

Moderator
Cây Linh Sam nhà mình lá vàng khè, đọt thì teo tóp, cành nhánh cứ như đang lụi dần.
Mỗi lần tưới nước vẫn chảy ào ào qua lỗ chậu.

Thế mà có cơn mưa đầu mùa, đúng 1 tuần sau nhìn lại thấy lá xanh mơn mởn, đọt non bắn ào ào....

Vi lượng từ trên trời xuống...:-/

caycanhphuongviet

Thành viên
xin chào toàn thể ace hôm nay tôi xin chia sẻ kinh nghiệm chăm cây để cây phát triển tốt (NHẤT LÀ Ở THÀNH PHỐ RẤT DỂ LÀM)
qua thời gian mấy ngày được đi học ngoại khóa ở miền tây tôi thấy ở đây cây của họ rất tốt nhưng chăm sóc lại nhẹ nhàng xác định ban đầu là do nguồn nước thứ hai là do đất phù sa cais này thì ở định quán nhà em cũng có ,trước hết phải xác định cây của chúng ta không bị sâu bệnh nhưng bỏ phân bao nhiêu cây cũng không tốt (có ai gặp trường hợp này chưa lá màu hơi vàng nhỏ lá)theo em trường hợp này do bị thiếu vi lượng nếu ai gặp xin xử lý theo như vậy sẻ được như ý
-vi lượng=bùn ao hoặc kênh rạch đem phơi khô trộn với tro trấu sau khi bỏ khoảng 15 ngày thấy màu lá cây đổi màu xanh là đạt
-sau đó bạn muốn tốt bao nhiêu là do bạn bón phân HH(chú ý bỏ phân HH cho cây trong chậu thì phải bỏ mỗi lần một ít nhưng nhiều lần nhé chúc các bạn vui
Anh nói cũng đúng nhưng thiếu,cây lá bị vàng và hơi nhỏ ngoài vi lượng còn rất nhiều yếu tố khác,phân vi lượng thì có đầy(ko cần lấy bùn chi cho cực).
Muốn cây tốt thì tất nhiên phải bón phân cho cây,còn bón phân gì,số lượng,thời điểm nào thì tùy vào tình trạng và giai đoạn của cây mà bón,phân hóa học có ưu điểm tan nhanh và hiệu quả mau nhưng đó cũng là yếu điểm, nếu lỡ tay bón nhiều thì thiệt hại rất nhiều.

lê văn phú

Thành viên
Anh nói cũng đúng nhưng thiếu,cây lá bị vàng và hơi nhỏ ngoài vi lượng còn rất nhiều yếu tố khác,phân vi lượng thì có đầy(ko cần lấy bùn chi cho cực).
Muốn cây tốt thì tất nhiên phải bón phân cho cây,còn bón phân gì,số lượng,thời điểm nào thì tùy vào tình trạng và giai đoạn của cây mà bón,phân hóa học có ưu điểm tan nhanh và hiệu quả mau nhưng đó cũng là yếu điểm, nếu lỡ tay bón nhiều thì thiệt hại rất nhiều.
nếu anh không tin xin hãy thử xem(hiệu quả ngoài sức tưởng tượng của anh đó )thân chào

bayk

Thành viên
A.Phú cho hỏi : đất ao bùn+tro trấu bón cho cây trên bề mặt cây trồng hay thay hết chất trồng mới? Cám ơn nhe

MrThinh

Thành viên
k nên lấy bùn ở kênh, vì bùn ở kênh có rất nhiều tạp chất độc hại cho cả người và cây, ở ao mặt nước lớn nên khí độc và dư lượng đã ít , còn ở kênh trong thành phố ứ đọng 1 lượng lớn chất độc rất k tốt

lê văn phú

Thành viên
k nên lấy bùn ở kênh, vì bùn ở kênh có rất nhiều tạp chất độc hại cho cả người và cây, ở ao mặt nước lớn nên khí độc và dư lượng đã ít , còn ở kênh trong thành phố ứ đọng 1 lượng lớn chất độc rất k tốt
vd:cô2,fi ,cu,mẹ gan....v...v..đây là những món em không dùng được nhưng tv thì ngược lại đó anh oi

ptaagu

Thành viên
Anh tham khảo cách trồng đó ở vùng nào ở miền tây và trên đối tượng cây gì vậy anh?

Em thấy cách dùng bùn + tro trấu dùng làm giá thể trồng cây có vài vấn đề:
1. Khả năng giữ nước của 2 loại giá thể này rất cao và khả năng thoát nước cũng kém.
2. Tính ổn định của bùn phụ thuộc rất nhiều vào khu vực, đặc biệt ở khu vực thành phố như một số anh chị đã trình bày.
Việc dùng tro trấu - bùn thực ra cũng chỉ nhằm bổ sung phân bón cho cây dưới dạng phân hữu cơ và một số nguyên tố vi lượng có trong chúng.
Theo em cây tốt cần đảm bảo các yếu tố:
1. Nước: bao gồm cung cấp cho quá trình quang hợp, trao đổi chất và một điều ít anh chị để ý đó là tạo ẩm độ làm mát cây (đây cũng chính là lí do miền tây bọn em trồng cây đạt hơn anh em ở tp ạ).
2. Ánh sáng
3. Không khí: CO2 để tạo thức ăn và O2 để thở.
4. Phân bón: đa lượng + vi lượng (chủ yếu các anh chị chỉ bón đa lượng mà ko chú ý đén vi lượng - tuy cây cần ít nhưng thiếu thù quá trình trao đổi chất của cây sẽ bị đình trệ) - nom na như việc anh chị cứ ăn cao lương mỹ vị trong khi cơ thể ko thể hấp thu đươc.
5. Sâu bệnh.
Hết pin ùi zzzz nên em chỉ giao lưu vài dòng ạ.
==================================
Nếu chỉ vì thiếu vi lượng mà Phải đánh đổi các yếu tố kia thÌ thà em ra mua phân vi lượng về bón cho khoẻ hihi

lê văn phú

Thành viên
Anh tham khảo cách trồng đó ở vùng nào ở miền tây và trên đối tượng cây gì vậy anh?

Em thấy cách dùng bùn + tro trấu dùng làm giá thể trồng cây có vài vấn đề:
1. Khả năng giữ nước của 2 loại giá thể này rất cao và khả năng thoát nước cũng kém.
2. Tính ổn định của bùn phụ thuộc rất nhiều vào khu vực, đặc biệt ở khu vực thành phố như một số anh chị đã trình bày.
Việc dùng tro trấu - bùn thực ra cũng chỉ nhằm bổ sung phân bón cho cây dưới dạng phân hữu cơ và một số nguyên tố vi lượng có trong chúng.
Theo em cây tốt cần đảm bảo các yếu tố:
1. Nước: bao gồm cung cấp cho quá trình quang hợp, trao đổi chất và một điều ít anh chị để ý đó là tạo ẩm độ làm mát cây (đây cũng chính là lí do miền tây bọn em trồng cây đạt hơn anh em ở tp ạ).
2. Ánh sáng
3. Phân bón: đa lượng + vi lượng (chủ yếu các anh chị chỉ bón đa lượng mà ko chú ý đén vi lượng - tuy cây cần ít nhưng thiếu thù quá trình trao đổi chất của cây sẽ bị đình trệ) - nom na như việc anh chị cứ ăn cao lương mỹ vị trong khi cơ thể ko thể hấp thu đươc.
4. Sâu bệnh.
Hết pin ùi zzzz nên em chỉ giao lưu vài dòng ạ.
==================================
Nếu chỉ vì thiếu vi lượng mà Phải đánh đổi các yếu tố kia thÌ thà em ra mua phân vi lượng về bón cho khoẻ hihi
mình xin lỗi bạn vi lượng là những đơn chất thực tế tv có cần nhưng chỉ một đơn vị nhỏ nhé bạn trước khi bạn bỏ vl bạn phải xác định cây của bạn thiếu vl là loại gì nhé bạn ( căn cứ vào tính chất của lá đẻ xác định nha bạn) thân chào

ptaagu

Thành viên
mình xin lỗi bạn vi lượng là những đơn chất nhưng tv có cần nhưng chỉ một đơn vị nhỏ nhé bạn trước khi bạn bỏ vl bạn phải xác định cây của bạn thiếu vl là loại gì nhé bạn ( căn cứ vào tính chất của lá đẻ xác định nha bạn) thân chào
Cảm ơn anh đã chia sẽ. Nhưng cây là sinh vật sống nó hấp thụ theo cơ chế chủ động và cả bị động. Khi bón phân vi lượng tất nhiên phải bón theo một liều lượng khuyến cáo và như anh nói phải xác định đúng loại cần bón nhưng đa số sản phẩm phân vi lượng đều ở dạng hỗn hợp nhiều chất. Mình cứ bón cây thiếu cái gì thì tự nó sẽ tự phải hút cái đó thôi anh ạ! Suy nghĩ nhiều mệt hihi. Em chỉ biết bấy nhiêu nên cũng chả dám nói nhiều nữa ! Hehe

lekhanh204

Thành viên tích cực
Cây Linh Sam nhà mình lá vàng khè, đọt thì teo tóp, cành nhánh cứ như đang lụi dần.
Mỗi lần tưới nước vẫn chảy ào ào qua lỗ chậu.

Thế mà có cơn mưa đầu mùa, đúng 1 tuần sau nhìn lại thấy lá xanh mơn mởn, đọt non bắn ào ào....

Vi lượng từ trên trời xuống...:-/
Cái này cũng đúng nè anh.Trong sét còn có vi lượng chứ nói chi nước mưa

lekhanh204

Thành viên tích cực
Ý anh thì cũng là tương đối thôi.Cây đang thiếu dinh dưỡng nên èo ọt mà anh cho đất mới (Mà là đất bùn ao) thì giống như anh vô phân cho cây rồi.Cây xanh tốt lại là phải.Nhưng anh nói bùn cung cấp vi lượng làm tốt cây hơn thì ae cãi là đúng.Cây đâu chỉ cần vi lượng là đủ đâu anh.Phải đủ Đa lượng,Trung lượng,Vi lượng mới tốt chứ.Đã gọi Vi lượng thì những chất này cây cần 1 lượng ít nhất so với các chất kia.Anh bảo ae lấy đất bùn ao,thậm chí đất kênh rạch ở Sài Gòn trồng cây e rằng ân hận không kịp.Em ở Cao Lãnh,Đồng Tháp,cách sông Tiền 1km mà đất sông lấy lên bỏ vài tháng cho rữa phèn mới dám xài.Đôi lời góp ý

Stobeornottobe07

Thành viên
Bùn ao bón luôn cho chuối hay tre thì tốt còn các cây khác thì phải phơi khô cho bớt chua.
Ngày trước phân hóa học hiếm và phân trâu bò cũng còn tranh nhau ( thời HTX) nên các gia đình cuối năm lại lấy bùn ao phơi khô bón cây chứ giờ làm vậy giá cao hơn đi mua phân hóa học MÀ HIỆU QUẢ THÌ....
Cả tuổi thanh thiếu niên bón cây bằng loại này rồi nên hiểu rõ, bón cây cho ra lá thì tốt chứ bón cây ăn quả thì mất ăn (cây tốt nhanh "lốp cây" ko đậu quả, nên suy ra bùn ao nhiều đạm hữu cơ (do các chất hữu cơ hoai mục + phân chó ,phân gà.... trôi xuống tích tụ và ủ yếm khí) còn lân và kali thiếu nhiều .
Như thế đa lượng đã thiếu chứ nói đến trung vi lượng thì cần có nghiên cứu mới biết được nhiều hay ít.
Các bạn dùng loại này ko đầy 1 năm sẽ phải thay đất lại vì khi trấu trộn trong bùn phân hủy hết đất sẽ" lỳ" như đất đóng gạch tưới nhiều nó thành bùn luôn , để khô rồi thì khi tưới nước trượt đi hết.
Tóm lại, do có hàm lượng đạm hữu cơ kha khá nên cây phát lá rất nhanh nhưng ko bền và kết cấu đất bùn ao ko phù hợp bất kỳ cây nào trong chậu!

lê văn phú

Thành viên
rất cảm ơn anh em đã tham gia góp ý để phú có thêm kinh nghiệm gọi là bùn ao nhưng cái ao không thể tự sinh ra bùn mà do mưa ,gió ,sự phân hủy của thực vật,trong đó không thể thiếu sự tác động của con người và sự chuỷen hóa thức ăn của cá (nếu là ao nuôi cá )như vậy bùn ao hội tụ rất nhiều thành phần từ động vật ,thực vật ......nói chung rất lý tưởng để trồng nhiều loại cây.để sử dụng bùn ao trong trường hợp cứu những cây bị thoái hóa do bị thiếu dinh dưỡng trong thời gian dài như lá từ màu xanh chuyển qua màu trắng và khô dần. sau khi các bạn đã thay chất trồng bằng bùn ao và tro đốt từ trấu nhất thiết các bạn phải vặt hết lá ở trên cây sau 15 ngày các bạn sẻ thấy được kết quả của việc thay đổi này( phú không còn sử dụng xơ dừa để trồng cây nữa rồi)