Bình luận "Cành âm"

tieuboi

Thành viên
Đi dạo thấy hình này lượm qua đây hỏi xem ý kiến các bạn như thế nào.
Đây là cây thông đen rất già nếu bạn sở hửu cây này bạn có cắt bỏ cành số 1 hay khộng ?
Tại sao có tại sao không?
Theo em để cành 1 làm lũa có được không, em thấy cành này làm lũa thì không thấy tức mắt lắm. Híc có gì sai mong các bác bỏ qua nhé.
Cách 2 em lũa luôn ngọn để cành 1 cũng rất hay hi hi hi chuc bác chọn được phương án tốt

phamhoahaiduong

Thành viên
Các bác bình luận em thấy mở rộng tầm hiểu biết quá.
Rẩt mong học được nhiều kinh nghiệm từ các bậc tiền bối
Trân trọng cảm ơn!

Quí Tài

Quản Lý Viên
Do không có thời gian đến các lớp học về kỹ thuật bonsai hay sinh hoạt câu lạc bộ bên ngoài, những bài góp ý bình luận như trên phần nào giúp ta học hỏi, tích lủy thêm kinh nghiệm trong quá trình nuôi trồng bonsai.
Xin cám ơn các bạn.

ledinh1081

Thành viên tích cực
--Nói gì thì nói, cái cành âm này để nguyên các bác nhỉ? tàng cây kênh kênh càng nhìn càng duyên, làm lũa cây quá lùn này phản cảm quá! biết là lũa chút xíu trên ngọn thôi nhưng phải xẻo lũa xoắn dọc thân mới được!
--Nếu cắt em âm thu chi 2 lại, phóng chi 3 thì như anh ca sĩ mặc bộ trang phục mới nhưng khuôn mặt anh ta vô cảm quá- Hay cây bị mất " thần thái"
Mỗi người một quan điểm- ý kiến nào cũng có lý, chơi cây em thấy giờ phải thoáng- âm,dương bằng sao đẹp xấu? gò bó bằng sao thoáng đãng, hào hoa?

longqaz

Moderator
Cây này xét về tổng thể không đẹp, dù có hay không có cành âm. Nếu là tôi sẽ để nguyên cành âm chơi tạm. Có 1 cách nhưng không dám trình bày vì sợ ae kêu là phá hoại nên thôi vậy.

namquyennhii

Thành viên
híc! cây nay của đệ từ từ tính để ngắm cho đã khi nào chán tính tiếp. đệ nghĩ chủ nhân của cây theo cây từ nhỏ chắc cũng có gởi gắm cái gì đó vào từng chi cành của nó. em mà mua về củng không giám mạnh tay đâu.
hỏi ý kiến của chủ nhân trước đã[-O<

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Cây này tác giả đã sử lý khá tài tình. Cách làm chi tàn này khiến cho những khiếm khuyết của Phôi thô bị loại bỏ. Cành âm này theo tôi là cái đáng xem nhất ở cây này.

nguyenninh789

Thành viên tích cực
đưng cắt anh ah
vì cắt đi cây mất cân đối xấu lắm
nếu để nguyên em nhìn đã hay rồi
nó đep la đươc ở đời có cai gì là không khuyết đâu
trăng còn khi khuyết khi tròn anh ah
cắt cành am đi thì thành dáng khác khả năng không đẹp bằng để nguyên

Le Manh Cuong

Moderator
Nếu của tôi,tôi sẽ cắt hết phần trên mà chỉ giữ lại cành âm để chơi,lúc này tôi có một cây quái một cành một ngọn.Thông rẻ mà đây có đắt mà tiếc.

VĨNH KHÁNH

Thành viên tích cực
Theo tôi thì tác giả của cây này chắc ko tệ đến mức ko nhìn thấy những lỗi mà mọi người nên ra bên trên tuy nhiên nếu cây của tôi thì tôi cắt , đơn giản vì bản thân tôi ko thích dáng này , tôi muốn phá tanh bành cây này luôn chứ ko chỉ cành âm

nguyenvanlam

Thành viên
Dĩ nhiên đẹp thì không cắt, còn không đẹp thì mới cắt. Còn tiêu chí nào được coi là đẹp thì mỗi trường phái có cách nhìn riêng. Mình lấy tiêu chí cây cảnh cả Ta để bình loạn tác phẩm của Người thì không hợp lý cho lắm. Đúng như một số bạn có ý rất hay là nhiều tác phẩm nổi tiếng của nước ngoài những cành như thế cững thường thấy và nhìn vẫn rất đẹp. Đối với hình trên theo mình thấy không xuất sắc lắm nhưng vẫn thấy đẹp và cân đối. Tùy theo nhu cầu làm bonsai cho ai ngắm mà mình có cách làm riêng. Tất nhiên là không thể có chuyện 1 tác phẩm mà làm vừa ý mọi người được, phải không các Bác. Vài thiển ý, mong các Bác chỉ giáo thêm!

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Nếu của tôi,tôi sẽ cắt hết phần trên mà chỉ giữ lại cành âm để chơi,lúc này tôi có một cây quái một cành một ngọn.Thông rẻ mà đây có đắt mà tiếc.
Cây thông này nếu rẻ tôi nghĩ cũng phải vài ngàn đô.