Anh Lo, Anh Nhã giúp gấp !

thanhvbatv

Thành viên
Nhờ các anh xem giúp em định cắt cây mai này theo thế long giáng (theo lời anh Nhã) có ổn không ? Cám ơn !
(Vết vẽ màu trắng là em tính cắt , Anh phóng hình lớn xem giùm)

Nhacaimon

Thành viên
Theo tôi đừng cắt vô nửa , cắt vô nửa không lên chồi thì khổ , với lại như vậy vết thẹo sẻ to hơn lâu kéo da hơn .Theo tôi cứ vô chậu cho cây nằm nghiêng ( tưởng tượng giống như con rồng đang đáp xuồng mặt đất vậy , gốc Mai của bạn có đầu đuôi ngon lành heheheh ).Khi nào lên chồi thì lấy trái một chi , phải môt chi ...mấy thẹo phía trên cũng làm vậy (thêm vây cánh cho Rồng ).Ý kiến chủ quan của tôi là vậy ,có thể anh em khác có nhiều thế hay hơn ......

thanhvbatv

Thành viên
Nhầm chỗ.Anh lo anh Nhã giúp cho đi...
Hì ! xin lỗi nhé ! Nhờ các anh trên diễn đàn giúp !!!!! Cám ơn !
Nhánh đó mọc ra lãng xẹt anh Tân ơi ! Ông ban em bực mình , thế là cho nó 1 đao !
(Cây cao 1,2 m, hoành phía trên hơn 4 tấc )

Nhacaimon

Thành viên
Với cây Mai mới này theo tôi cắt luôn cành dưới cùng , còn không thì phải ghép phía đối xứng thì cây mới đều tàng .Theo tôi cây này mua dưới 4t thì có ăn , còn mua để chơi thì thích là bụp hehehhehheh .Cây này giảm gía trị do mặt cắt phía dưới lớn qúa ..... Cây này chỉ chơi tàng thôi , tàng càng lớn càng có tiền hehehehheh ....Góp chút thiển ý !

duylungoc

Thành viên
theo e thì nên cho nhánh dưới cùng 1 dao luôn, vì trông nó đơ đơ thế nào ấy, trên nó cũng đã có 1 nhánh song song roi. mà có ghép vô thì với dàn cành naỳ nhánh ghép cũng không phát triển được, vaì lơì góp ý cùng bác.