Đề nghị thành lập mục bảo vệ quyền lợi người mua- người bán

bonsaicayxanhvn

Thành viên tích cực
tình hình từ đó giờ diễn đàn chưa có mục hay trọng tài để bảo vệ quyền lợi người mua và người bán, nên nhiều anh em có khiếu nại chả biết kêu ai
giờ xin mod phải thêm vào 1 số điều khoản mặc định khi thành viên mua bán bán phôi, bán cây :
1. bao sống cho bà con 100%
2. cây chết chụp hình và hoàn tiền 100% trong vòng 30 ngày,
3. còn anh em nào bổ xung ( lấy ý kiến)....

còn về cam kết người mua:
1. chuyển khoản 100% tiền mua cây trong 3 ngày
2. chịu phí v/c , đóng thùng (nếu có)
3. lấy ý kiến của TVMB .....

xin đàn chủ và mod xử lý mạnh tay tránh để bọn bịp bợm kiếm cơm ở diễn đàn này
em xin góp ý, chân thành cảm ơn

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
Trả lời: Đề nghị thành lập mục bảo vệ quyền lợi người mua- người bán

cái này ok nè

huynhvanhung172

Thành viên

ok, quan trọng TVMB có giám cam kết ko, phải có ký quỹ mới được

gadong04

Thành viên

Hợp lí và Hay đấy

vohongvu

Thành viên mới

e ung ho 2 tay

monmen

Thành viên tích cực

Rất thiết thực, ủng hộ.

Nhancuibap

Thành viên tích cực

ai thích thì vô, không thích thì thôi nhé,

Mua bán tùy thích, đóng phí đủ là ok

Cóntruction_PR

Thành viên tích cực

bao sống ( phải gởi lại vườn) 100% thì tiền bán cây đủ trả tiền thuê đất, điện nước và nhân công không.
tính trung bình mỗi ngày 50 cây phôi các loại.
Bao sống cũng được, nhưng sống ntn, sống chính đầu hay không ???
Bao sống giá bán theo cây sống.
Cái gì cũng có giá của nó.

pitieel

Thành viên Mua Bán

nhảm tè .... cây sống giá khác hoàn toàn với phôi khai thác .... cơm ăn vô tới miệng còn rớt lên rớt xuống mà đòi 100%:)):)):)),,, còn đâu cái cảm giá chờ đợi và thắp nhang hằng đêm......xuống đi bác!:^o

bonsaicayxanhvn

Thành viên tích cực

ok, quan trọng TVMB có giám cam kết ko, phải có ký quỹ mới được
ai mua bán thì phải cược 1 số tiền, khi hết mua bán lập top píc thông báo anh em trong vòng 6 tháng ko có khiếu nại thì được hoàn tiền đặt cược

bonsaicayxanhvn

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Đề nghị thành lập mục bảo vệ quyền lợi người mua- người bán

Xin hoan hô ý hay của chủ top cho người mê cây. mình không định vào comen làm gì nhưng cho mình được hỏi chủ top 1 câu thôi. dí dụ là như thế này: có 1 anh thợ rừng nghèo đi cả 2 - 3 ngày được có mỗi 1 phôi mà là sam núi trái to nha ( hoành đâu tầm 25 - 30 gì đấy) nhưng vì cây mọc trong khe đá khó lấy quá, anh ta hì hục cả buồi mới lấy được nhưng hỡi ôi khi xem lại thì chỉ có cây thôi ( rất ít rễ, phần rễ thì ở lại nơi ấy ), thân với dáng thế đẹp. rồi anh ta lại buồn nghĩ cây như thế này ai mà giám mua nếu bán giá hợp lý cho công sức mấy ngày qua, còn bán giá thấp thì bán dễ thôi nhưng sao bù được chi phí đi 2 - 3 ngày đây. anh ta định bụng giá bán là 1,5 tr, nhưng anh ta lại buồn tiếp vì cũng có nhiều người hỏi nhưng chỉ trả 1/2 giá đó thôi. anh ta cũng là người mê cây nhưng ở quê vì cơm áo gạo tiền mà, định bụng không bán được thì trồng vậy, trồng thì trồng nhưng cây ít rễ quá nên hên xui thôi ( có thể được 50/50 hay chỉ có 10 phần sống còn 90 phần chết rồi, nhưng nếu gặp mai mắn nuôi cây sống thì giá trị của phôi có thể tăng lên 5 - 10 lần) nhưng trong cái rũi có cái mai là anh ta là thợ rừng nên cũng có kinh nghiệm nui phôi, nuôi nhưng cũng có chúc lo lắng. sau 3 tháng chăm tưới thì cây đã ra mầm rất khỏe, và lần này kẹt quá nên anh ta lại đem bán với giá cây sống khỏe nhưng lại hỡi ôi người ta lại trả cho anh chỉ bằng cái giá cây phôi lúc mới về. anh ta có chúc buồn định bụng hay là mình có duyên với cây này thì nuôi để chơi vậy, nhưng một lần có anh tên dn gì đó rất thích chủng loại này đi qua thì bảo nhượng lại cây này với cái giá trên cả công sức anh ta bỏ ra đôi chúc nhưng hai bên rất vui vì một bên bán được giá và một bên có được cây mình thích .....

Vậy thì nếu trường hợp này thì chủ top có thể mua bao nhiêu cho cây đã sống khỏe 1,5 tr ....2 tr hay là ......
hi anh
khi mua cây thì người mua họ mua cây theo ý và sở thích dáng dấp của họ, và tùy vào thời điểm khả năng tài chính của mỗi người, người kêu cây đẹp, quái, khá.... còn nhiều người thấy vẫn dững dưng ko thèm ngó (theo anh cây đẹp nhưng với em và mọi người ko thích thì cũng thua, bán ko ai mua, mà nếu có mua thì ko đc giá như anh muốn) . còn giá trị của mỗi cây tùy thuộc nhiều yếu tố lắm cái đó anh mua bán thì cũng biết mà, nhiều cây mua 1 lời 10, 20,30.... lần cũng bình thường.
em lập toppic này chỉ mong diễn đàn thêm 1 vài điều khoản vào để bảo vệ công bằng và quyền lợi đầy đủ cho Người Bán - và Người Mua, còn việc cây bán 1,2,3,4 gì thì tuy mỗi người

bonsaicayxanhvn

Thành viên tích cực

Rất thiết thực, ủng hộ.
đối với những thèn bịp bợm, thì tụi nó gọi là nhãm nhí, tụi nó sẽ ko chấp nhận đâu anh. nếu mình ko cương quyết mạnh tay thì sẽ biến diễn đàn này thành cái nơi kiếm cơm cho bè lũ sâu mọt đó. nên anh em mua cây chú ý, cây sống phỏe thích giá hợp lý, hợp túi tiền nhích, còn nhiều chú bán cứ ôm mộng hét quá thì anh em vui lòng để lại đôi dép coi như quà biếu cho chúng kaka. kinh nghiệm riêng cá nhân em

sonanh

Thành viên
Re: Đề nghị thành lập mục bảo vệ quyền lợi người mua- người bán

Em nuôi cây sống mạnh còn chết nữa là Phôi.................:((
Ý là người bán nói rõ về Phôi, an tâm cho người mua.
Chứ người mua như em thì người bán bị kiện hoài >:)
Dù sao cũng thanks bác chủ thớt vì!=D>

bonsaicayxanhvn

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Đề nghị thành lập mục bảo vệ quyền lợi người mua- người bán

cái này không thể gọi là đặt cược 1 số tiền mà phải gọi là ký quỹ một số tiền bạn ơi, mà ký quỹ thì phải có tiền lãi tối thiểu theo ngân hàng, tiền chứ không phải là giấy rồi ghi số lên đó.
Còn ae nhà vườn ngoài đó cũng có bao sống cho ae đó chứ, nhưng mình phải thương lượng cụ thể với ae ( đối với cây có giá trị cao nhưng phí bao sống cũng cao theo vì rủi ro lớn mà, còn đối với cây giá trị thấp thì mua 1 trả gấp 2 lần thì mình nghĩ ae ok thôi, nếu chết sẽ hoàn tiền lại 100. các nhà vườn ngoài đó cũng có bán cây sống khỏe mà, mua cây phôi chi cho mệt, thấp thỏm lo âu
dạ, riêng em nếu cây chết em chỉ yêu cầu hoàn lại 50% số tiền em mua, đó là riêng em.

Nhancuibap

Thành viên tích cực

Đàn chủ đọc rồi, có hướng cái tiến đi anh ơi!

Đừng để cái diễn đàn này vắng thêm nữa

3Cơ

Thành viên

đối với những thèn bịp bợm, thì tụi nó gọi là nhãm nhí, tụi nó sẽ ko chấp nhận đâu anh. nếu mình ko cương quyết mạnh tay thì sẽ biến diễn đàn này thành cái nơi kiếm cơm cho bè lũ sâu mọt đó. nên anh em mua cây chú ý, cây sống phỏe thích giá hợp lý, hợp túi tiền nhích, còn nhiều chú bán cứ ôm mộng hét quá thì anh em vui lòng để lại đôi dép coi như quà biếu cho chúng kaka. kinh nghiệm riêng cá nhân em
Thuận mua vừa bán thôi. Bạn nói vậy xem ra tầm nhìn có phần hẹp hòi .

bonsaicayxanhvn

Thành viên tích cực

Thuận mua vừa bán thôi. Bạn nói vậy xem ra tầm nhìn có phần hẹp hòi .
dạ ý của em cũng vậy đó, thuận mua vừa bán, anh em vui vẻ win- win, còn tầm nhìn gần thôi nhìn xa mỏi mắt, với ko tới

3Cơ

Thành viên

dạ ý của em cũng vậy đó, thuận mua vừa bán, anh em vui vẻ win- win, còn tầm nhìn gần thôi nhìn xa mỏi mắt, với ko tới
Với không tới đừng nên với.

ToànQN

Thành viên

Ý của bạn là rất tốt,mang tính xây dựng rất cao.Tôi cũng là người bán lên có theo dõi bài này nhưng định ko có ý kiến gì.Nhưng khi đưa ra đây để cho ai cũng có thể đọc bởi vậy bạn nên có những lời nói mang tính xây dựng hơn thì ý nghĩa của việc bạn đang làm sẽ hiêu quả hơn nhiều.Bạn nói là( bè lũ sâu mọt kiếm cơm),bạn nói đúng vì những người bán trên diên dàn này đều mong muốn kiếm đươc bát cơm nhưng tôi nghĩ không phải sâu mọt kiêm cơm mà Đại bàng,phương hoàng hay gì đó cũng phải kiếm cơm.Người bán phải được cho phép mới được quyền bán,còn người mưa có cái quyền rất lớn là thích,hợp lý thì mua.Cây người bán bán ra họ cũng mong cây mình bán sống tốt có lẽ cũng như người mua vây.Diên đàn cũng không đặt nặng viêc mua bán vì mục mua bán đặt ở vị trí thấp nhất trên trang chủ.Tôi thấy nhưng sự viêc gần đây cũng gây bức xúc cho ae nhưng nó là rất nhỏ so với những lời cám ơn họ dành cho nhau bạn à.Còn việc cây chêt có nhiều lý do,do người bán,do vận chuyển,do khí hậu thổ nhưỡng và do người trồng chăm sóc ra sao nữa.Mấy năm trước tôi có lấy 200cây sam núi sau một mùa đông thôi chỉ còn lại 28 cây.Vài lời tham gia với bạn.