Đưa cây ổi vô chậu

ttdlbrvt

Thành viên
Hôm vừa rồi thấy Thiên hạ đệ nhất ổi của anh Vinh hay quá nên tôi định đưa cây ổi này vô chậu. Nhờ các bác cho ý kiến xem cây này có đưa vô chậu chơi bonsai được không? và cắt phôi như thế nào? Cây này có bộ rễ mọc đều ra bốn phía và thân rất gân guốc.

lnvinh

Super Moderator
Không hẳn vậy, nếu cây này có bộ đế đúng như đã nói, và biết nuôi đẹp sau 15 năm cũng khó mà mua nổi đó. Khi nào rảnh mình sẽ vẽ cho bạn

TaoLam

Thành viên tích cực
Cây ổi này đưa vào chậu và nếu làm được như anh Vinh thì tuyệt vời

TruongPhuLy

Thành viên
Mình cũng đang có 1 phôi ổi na ná như vậy(xẻo cụt:D)-xin phép chủ topic này cho mình gửi ké nhờ invinh có rảnh thì vẽ hộ xem làm thế nào cho nó đẹp?

lnvinh

Super Moderator
Càng ngày mới thấy bác Truong khoe ra nhiều "hàng" ghê, vườn bác mỗi lần chụp lên lại ra 1 góc, vườn to lắm hả bác.

Cây ổi này là phôi ổi tàu, lá hơi nhỏ và nhọn hơn ổi lá to của VN 1 chút, lạoi này cũng khó làm chi đó bác, để em post hết mấy cây của em sẽ vẽ cho bác.

TruongPhuLy

Thành viên
Càng ngày mới thấy bác Truong khoe ra nhiều "hàng" ghê, vườn bác mỗi lần chụp lên lại ra 1 góc, vườn to lắm hả bác.

Cây ổi này là phôi ổi tàu, lá hơi nhỏ và nhọn hơn ổi lá to của VN 1 chút, lạoi này cũng khó làm chi đó bác, để em post hết mấy cây của em sẽ vẽ cho bác.
Cảm ơn Vinh hỏi thăm và nhận lời giúp đỡ-vườn nhà mình cũng chẳng rộng lắm,chỉ có hơn 500m2 thôi :D

lnvinh

Super Moderator
Cây ổi của bác Truong theo em nếu lí tưởng chi mọc đúng chỗ hoặc có thể ghép thì làm như sau:

lnvinh

Super Moderator
Còn theo thực tế các cây ổi nhập em đã nuôi thì cũng khó nẩi mầm đúng chỗ mình mong muốn được nên em vẽ theo các chi anh có sẵn như hình:

những cây lắc quằn quại quá như này em lại ít có thiện cảm. nhìn nó không được tự nhiên về độ lắc cho lắm."ném vài cục đá nhỏ tí ti,mong cụ Trường lượng thứ cho hậu bối"

ttdlbrvt

Thành viên
Mấy hôm rồi không vô diễn đàn được nên gửi lời cám ơn muộn đến Anh Vinh. Sẳn đây cũng nhờ anh cho ý kiến: Để ngoài tự nhiên, cắt, uốn cành thành cây thành phẩm rồi đưa vô chậu hay là đưa vô chậu trước, chờ ra tược rồi uốn.

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Mình cũng đang có 1 phôi ổi na ná như vậy(xẻo cụt:D)-xin phép chủ topic này cho mình gửi ké nhờ invinh có rảnh thì vẽ hộ xem làm thế nào cho nó đẹp?
Cây ổi của bác Trường quằn quại quá nhỉ. Ấn tượng đấy, nhưng sao bác không chụp cả mặt kia lên xem thế nào. Cây này làm theo cách của bác lnvinh thì đẹp, nhưng hơi khó.

Bác xem lại bộ rễ. Cái rễ đằng sau, bên phải lại quay đầu chạy về đằng trước thế ko đẹp. Bác có uốn lại, hoặc nếu nó có nhánh ăn ra đằng sau thì cắt cái đầu ra đằng trước đi. Sau đó, bác thả rừng lấy mầm khoảng 2-3 năm mới làm tiếp. Hiện tại, bác chưa có mầm định vị, cây ít lá và yếu quá :D

ttdlbrvt

Thành viên
Anh Vinh đã trót giúp thì giúp tới cùng luôn đi. Anh cho ý kiến xem đưa vô chậu hay để ở ngoài. Cám ơn.

lnvinh

Super Moderator
Anh Vinh đã trót giúp thì giúp tới cùng luôn đi. Anh cho ý kiến xem đưa vô chậu hay để ở ngoài. Cám ơn.
Nếu bạn có thể chăm sóc tốt khi vô chậu thì làm luôn để sau này cây tah2nh phẩm rồi không cần phải xử lí. Tốt nhất là làm bầu mỏng rồi đưa vô chậu lớn và sâu nuôi.

ttdlbrvt

Thành viên
Hôm vừa rồi tôi mới bứng cây ổi của mình vô chậu như do trồng trên đất cát, cây không có rễ cái, các rễ xoè đều sát mặt đất nên không lấy được bầu đất. Đã trồng vô chậu sâu như anh Vinh hướng dẫn, đã một tuần rồi mà nó chưa đâm chồi, không biết nó có sông được không anh Vinh? Sẳn đây nhờ anh Vinh chỉ dẫn chi tiết cách đắp vải thun lên vết cắt:
-Kích thước miếng vải thun như thế nào? có phải vừa bằng với vết cắt không?
-Làm thế nào để giữ miếng vải trên vết cắt?
-Anh cho luôn một hình minh họa nhé.

vinahoanggia

Thành viên
em chưa xem được hêt góc canh cây của bác trường phuly nhưng đó quả là một phôi ổi hiếm, em thấy dòng ổi vỏ nhẵn gỗ cứng nên nhin rất mạnh mẽ có cái chất bản lĩnh đàn ông, ta thử làm dáng độc đáo mọtt chút không cần phải cành là bắt buộc trải đều như bác vinh vẽ trên photoshop đâu. mới lại chỗ vănh nhịp đầu tiên bác vinh vẽ có cành nhue thế nhưng bác có thể làm cho nó mọc được cành chỗ đó không mơi quan trọng