Đây có phải Tam Bảo Sắc ?

luanle69

Thành viên
Tôi mới mua nhành lan này tại miền núi Hòa Bình; Xin các bác trên diễn đàn nhận diện xem có phải tam bảo sắc lá xếp không ?
Đây là hình ảnh của em nó:
[/URL]
[/URL]
[/URL]
So sánh với quế Hòa Bình (bên trái)
[/URL]
Hàng sổ số hy vọng màu hoa và kết cấu hoa đẹp.

luanle69

Thành viên
Nó là quế đó không phải tam bảo đâu .
Cảm ơn anh! Nhà em trồng mấy giò quế cả quế lá xếp và lá lướt Hòa Bình nhưng em so sánh kỹ thấy khác về cấu tạo lá và thân; lá to bản, dầy hơn quế, màu lá xanh đen hơn quế, lá quế ánh vàng, thân to tròn hơn quế. Hiểu biết về lan của em còn hạn chế; mong các bác chỉ bảo thêm.
Đây là quế lá lướt mới ghép được gần hai năm
[/URL]
Đây là quế lá xếp đang ghép
[/URL]
[/URL]
Đây là em lan sổ số treo cạnh em quế lá lướt
[/URL]

lehoangbn1993

Thành viên
Quế Hòa Bình, (có nhiều loại mà anh) với lại lá phân theo từng khu rừng đều có thể khác nhau mà
anh kiếm đâu đc nhiều ngọn khỏe thế.
Chúc mừng anh nha!

luanle69

Thành viên
Quế Hòa Bình, (có nhiều loại mà anh) với lại lá phân theo từng khu rừng đều có thể khác nhau mà
anh kiếm đâu đc nhiều ngọn khỏe thế.
Chúc mừng anh nha!
Cảm ơn bạn! Giò quế 15 ngọn mình mua tại Hoàng Hoa Thám khi đó cây rất bé, chỉ có 5 lá, ghép gần được hai năm nay đã thuần, có cây đã được 16 lá. Còn giò quế lá xếp mới ghép mua ở Hà Đông 28 tết cổ truyền vừa rồi mua 25 ngọn đã ra đi 7 ngọn, mấy ngọn đang ghép đã ra rễ. Còn kiến thức về lan mình còn phải học hỏi nhiều, mình mới bắt đầu chơi được gần hai năm nay.

lebang1

Thành viên
theo em được biết thì thân quế lan hương xếp chặt chẽ và thẳng ra hoa tầm tháng 7 tháng 8 còn thân lam tam bảo sắc thì các đốt ở thân chạy ríc rắc và hoa nở vào táng 3 thang 4 bác ạ em chỉ biết có thế thôi ạ bác tìm hiểu thêm nhé cảm ơn bác đã đăng tin

huonglan33

Thành viên mới
hoa nở vào tháng 3 tháng 4 bác ạ em chỉ biết có thế thôi ạ bác tìm hiểu thêm nhé cảm ơn bác đã đăng tin[/QUOTE]
Cháu thấy bác nói đúng ,mùa này tam bảo sắc nhà cháu đã ra hoa.cháu ở tp nam định xin phép được đến nhà bác giao lưu.