Ý tưởng hay...

DuLong

Thành viên tích cực
Bonsai hiện đại người ta hay làm kiểu chi trong chi, tàn nối tàn...
Ngày xưa trong những lúc nói chuyện về bonsai DuLong có hay đề cập với anh em là " với những cây có lũa đẹp hơi khó binh thì có thể làm theo kiểu cây trong cây"... Tuy nhiên mình vẫn chưa có tác phẩm naò hoàn thiện để minh họa cùng anh em.
Hôm nay lang thang trên IBC thấy 1 tác phẩm mà Robert Steven đã thực hiện rất tốt xin up để chia sẽ cho anh em lấy ý tưởng...
Ban đầu với phôi sam hương

Ông đã thiết kế ý tưởng như sau

Và các bạn hãy xem ông thực hiện qua các giai đoạn

Tác phẩm hiện giờ

Thật đáng khâm phục!

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực
má ơi góc sam hương to chà bá ,bây giờ ở việt nam còn đang nhân giống biết khi nào mơi to như vậy
ý tưởng hay thank anh chia sẻ

MinhThang

Thành viên tích cực
Nhìn mấy tác phẩm này muốn nhảy lầu luôn vì cái sự tưởng tượng của mình không có.
Đúng là khâm phục ông ấy.
Tuyệt!!!

khat_lp

Thành viên tích cực
Ý tưởng lạ đến nối mà tác giả (Robert Steven) còn đặt câu hỏi: WHAT STYLE IS THIS ? mà :D

lnvinh

Super Moderator
Ngày xưa trong những lúc nói chuyện về bonsai DuLong có hay đề cập với anh em là " với những cây có lũa đẹp hơi khó binh thì có thể làm theo kiểu cây trong cây"... Tuy nhiên mình vẫn chưa có tác phẩm naò hoàn thiện để minh họa cùng anh em.
Kiểu như vậy cũng gọi là bè rừng đó em, bè có thể là bè sát đất hoặc là 1 khóm cây trên cùng 1 thân cao. Chưa có hình thành phẩm minh họa thì anh có nè:

TVcoire

Thành viên tích cực
Nhớ không lầm thì vườn DuLong có tác phẩm rừng Cẩm Thị theo dáng cây trong cây thì phải.:D

vietlenovo

Thành viên tích cực
Đúng là tư duy trong cách chơi của mình còn kém thật. Khâm phục những tác phẩm được tạo thành từ những ý tưởng hay

thanhtu_tt88

Thành viên tích cực
;)) Em cũng kiếm cây để tạo cái ý tưởng của em thui ...Nhìn nhìu cây mún nổ mắt

DuLong

Thành viên tích cực
Kiểu như vậy cũng gọi là bè rừng đó em, bè có thể là bè sát đất hoặc là 1 khóm cây trên cùng 1 thân cao. Chưa có hình thành phẩm minh họa thì anh có nè:

Anh thì em nhớ cái củ dương nu hồi lâu anh ghép áp cũng là dạng "cay trong cây"...
Nhưng cái dạng phức tạp kiểu cái trên và như hình anh minh họa gồm nhiều cụm rừng vừa trên, vừa dưới thế thì em chưa nghĩ ra :D
Nhớ không lầm thì vườn DuLong có tác phẩm rừng Cẩm Thị theo dáng cây trong cây thì phải.:D
Tiếc là trong đợt thiên tai, dịch bệnh nó chết mất rồi anh ơi... Giờ còn lũa không à X_X

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Hôm nay lang thang trên IBC thấy 1 tác phẩm mà Robert Steven đã thực hiện rất tốt xin up để chia sẽ cho anh em lấy ý tưởng...
Ban đầu với phôi sam hương

Ông đã thiết kế ý tưởng như sau

Và các bạn hãy xem ông thực hiện qua các giai đoạn

Tác phẩm hiện giờ

Thật đáng khâm phục!
Ý tưởng quá siêu phàm. Nhưng khen người thì cũng phải khen mình. Đọc mà của Du Long, sực nhớ mới cách đây mấy ngày, anh Vinh cũng đã tư vấn tạo hình cho bạn tamduy83 cây tương tự như vậy theo link http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=51892

Dù mới chỉ là ý tưởng nhưng ý tưởng VIỆT chẳng hề thua kém ý tưởng NGOẠI nha anh em!