sâu bệnh,côn trùng phá hại lan,phân bón,kỹ thuật chăm sóc hoa lan

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: sâu bệnh,côn trùng phá hại lan

thuốc trị nhện đỏ được giới thiệu trên thị trường
Danitol 10EC, Nissorun 5EC, Pegasus 500EC, Comite 73EC, Ortus 5EC, Polo 500EC, Cascade 5EC...Những loại thuốc này có bán ở cửa hàng thuốc BVTV,dầu khoáng SK 99

culanluasg

Super Moderator

phòng trừ nhện đỏ nguồn rauquavietnam.vn

Biện pháp phòng chống

Sử dụng biện pháp IBM trên cây cam, quýt, việc chọn giống chống nhện và thực hiện các thao tác: Trồng cam, quýt đúng kỹ thuật, bón phân cân đối, hợp lý. Tưới nước đầy đủ, tốt nhất là tưới phun, có thể làm giảm tác hại đáng kể sự phá hoại của nhện đỏ.

Khi mật độ nhện đạt 4- 6 con/lá là tới ngưỡng thiệt hại cần phun thuốc trừ nhện. Hiện nay có thuốc trừ nhện sinh học TP- Thần tốc, ít độc hại với con người và môi trường, không ảnh hưởng tới thiên địch của nhện, thời gian cách ly 3 ngày sau khi phun là phù hợp với sản xuất cam, quýt sạch. Ngoài ra có thể dùng các thuốc trừ nhện khác như: Regent (Rigill; Targo; Fipronil) 800WG; DanDy 15EC; Pegasus 500EC; Danitol (Rody) 10EC; Ortus 5EC; TP-Pentin 15EC... Các loại thuốc trừ nhện chỉ nên phun 2 lần liền nhau, sau đổi thuốc khác để tránh hiện tượng nhờn thuốc. Nên pha thêm chất bám dính khi sử dụng để tăng hiệu quả của thuốc. Liều lượng, nồng độ, thời gian cách ly theo hướng dẫn của nhà sản xuất ghi trên bao bì sản phẩm.

Nguồn: rauquavietnam.vn

phannghia46

Thành viên mới

cho em hỏi lan nhà em bị bệnh gì và cách phòng trị

culanluasg

Super Moderator

tiếc là Cù không thấy được ảnh của bạn ,không hiểu tại sao ???

catlan

Thành viên

Gói này mấy tiền a Vinh ơi. Hôm qua về thấy đai châu nhà e giống nhà a rồi. Toàn cây cấy đã lâu k để ý vẫn dính như thường
12.000đ/gói/lít nước (cửa hàng chị Hường - đối diện lan rừng ở chợ hàng em ơi).

DsDuy

Thành viên mới

mấy hôm ni, phát hiện mấy con thân mềm, màu nâu, thân ướt, bám vào lá, em ko biết là có hại lan ko? có hỏi người bán lan thì họ nói có thể là con dời, ăn rễ? mai em chụp hình nhờ bác cù xem dùm ạ

bongbim

Thành viên

Bác cù cho hỏi cây này có phải vũ nữ hoàng hậu không, không hiểu tại sao cú bị úa và héo như vậy, không phải do tưới nhiều nước, e ở HN, cám ơn bác

culanluasg

Super Moderator

cây đã chết sạch rễ rồi ,bạn nhổ nó lên,cắt bỏ hết rễ hư,để ở ngoài vài ngày ,trồng lại ,để nó ngồi trên than cố định qua dây treo.tưới thuốc kích rễ ,khi nào ra rễ trắng đều hẳn dùng phân

bongbim

Thành viên

cây đã chết sạch rễ rồi ,bạn nhổ nó lên,cắt bỏ hết rễ hư,để ở ngoài vài ngày ,trồng lại ,để nó ngồi trên than cố định qua dây treo.tưới thuốc kích rễ ,khi nào ra rễ trắng đều hẳn dùng phân
Câu này của bác là tư vấn cho em hả, rễ như vậy là nó đã chết sao?

culanluasg

Super Moderator

bạn thử bóp rễ xem,nếu rễ bị xốp chỉ còn lỏi là hư rễ

hoalandep1234

Quản lý mới

Một con sên không vỏ to thế? Em sợ loại này nhất bác Cù.

DsDuy

Thành viên mới

Sên không vỏ vậy có tác hại j lớn không bác ? cách phòng trừ thế nào ạ.

culanluasg

Super Moderator

thật tình là vườn mình không có sên nên không rõ nhưng theo sách vở thì hình như nó ăn lớp biểu bì cây lan

hodieptrang

Thành viên

Sên không vỏ vậy có tác hại j lớn không bác ? cách phòng trừ thế nào ạ.
con sên này có nhiều các tỉnh miền đông nam bộ ,chứ miền tây mình chưa thấy .Lúc trước có ở Bình Dương mấy năm con này chuyên cắn ngang ngọn mấy cây con mới nhú như :dưa,bầu ,bí ,các loại đậu hay xà lách ,nói chung là mầm cây,chúng hoạt động về đêm và sáng sớm còn mù sương.

bongbim

Thành viên

bạn thử bóp rễ xem,nếu rễ bị xốp chỉ còn lỏi là hư rễ
Bác Cù ơi rễ của nó không bị xốp tẹo nào, phát hiện ra trong chậu có rất nhiều con như hình kèm theo, không biết là con gì và có phải là nguyên nhân không?