kỹ Thuật Cơ Bản về nuôi trồng Cattleya

catlan

Thành viên
hu hu hu
em mới mua 3 cây cat 5-7 tép... trong chậu nhựa ở cửa hàng, nó trồng = vỏ dừa tròn vo trong chậu nhựa, đem về em sang chậu ngay vì thấy chậu nó nhỏ xíu ., rễ thòng ra ngoài...
em thay chậu bằng cách bóp chậu nhựa bóc nguyên cục vỏ dừa ra >>> bỏ vào chậu gạch lớn hơn có lỗ
em tưới nước 2 lần / ngày, nhưng ko hiểu vì sao khoảng 5 ngày sau cây như là úng thâm đen bóp chảy nước hết.. úng từ rễ úng lên, chắc là chết rồi^:)^
giờ muốn hỏi anh cù? nguyên nhân vì sao vậy ?? học phí cao quá 3 cây = 300k, úng chết 2 cây rùi ???
Bác đóng học phí như vậy còn ít đó (may mà không phải là những cây nhiều tiền).
Các em của bác là bị chết đuối đó.

culanluasg

Super Moderator
hu hu hu
em mới mua 3 cây cat 5-7 tép... trong chậu nhựa ở cửa hàng, nó trồng = vỏ dừa tròn vo trong chậu nhựa, đem về em sang chậu ngay vì thấy chậu nó nhỏ xíu ., rễ thòng ra ngoài...
em thay chậu bằng cách bóp chậu nhựa bóc nguyên cục vỏ dừa ra >>> bỏ vào chậu gạch lớn hơn có lỗ
em tưới nước 2 lần / ngày, nhưng ko hiểu vì sao khoảng 5 ngày sau cây như là úng thâm đen bóp chảy nước hết.. úng từ rễ úng lên, chắc là chết rồi^:)^
giờ muốn hỏi anh cù? nguyên nhân vì sao vậy ?? học phí cao quá 3 cây = 300k, úng chết 2 cây rùi ???
nếu còn giữ cây bạn cho vài tấm ảnh ,có khả năng bạn tưới quá sớm khi rễ còn tổn thương nên ăn lan từ dưới lên trên

culanluasg

Super Moderator
chịu thua bạn ơi ,cây này không biết tên,may ra Mk và Thầy mới biết ,hàng cattleya bây giờ đa dạng quá

chinhnhan

Thành viên mới
Bác đóng học phí như vậy còn ít đó (may mà không phải là những cây nhiều tiền).
Các em của bác là bị chết đuối đó.
thanks bác... mà em hỏi thêm : Chết đuối là chết do nước hả?^:)^
em vứt xuống sông luôn rùi.. cho nó tập bơi khỏi lo chết đuối:-@ nên ko chụp hình đc cho anh Cù

utnseries

Thành viên mới
thanks bác... mà em hỏi thêm : Chết đuối là chết do nước hả?^:)^
em vứt xuống sông luôn rùi.. cho nó tập bơi khỏi lo chết đuối:-@ nên ko chụp hình đc cho anh Cù
hic [-(trước khi anh sang chậu mà chưa biết kỷ thuật thì phải tìm hiểu kỷ càng rồi làm chứ mổi loại lan đều có cách trồng và chăm sóc khác nhau mà , em nhờ xem bài hướng dẩn tách chiết của chú cù box trên diển đàn nên mới dám tách cây cat của em và trồng lại giờ nó đã ra rể và rất tốt

Cách tính nồng độ %(phần trằm) của thuốc cho Hoa lan phần 1

Chào a Cu và các anh em trên diễn đàn
Theo như các a thì muốn có một cây hoa lan đẹp từ rể, thân, hoa, lá là rất khó.Cần có "học phí" và thời gian rất nhiều.Quả thật đúng như vậy.Cây lan mang từ rừng về nó cần phải có thời gian thích nghi với môi trường mới.Trong thời gian này cần có sự trợ giúp rất nhiều từ chủ nhân.Theo tôi thiết nghĩ,cây lan phần nào cũng giống như con người vậy.Sự thích nghi và thích nghi được là một vấn đề mà người chơi lan cần nghiên cứu và học hỏi
-Ở các vườn cây công nghiệp do họ đầu tư lớn hơn chơi lan gia đình nên phần nào môi trường được cải thiện trong thời đại khoa học như hiện nay.Vấn đề còn lại là cách sử dụng phân và thuốc thế nào cho đúng thôi.Bằng chứng là các vườn cây công nghiệp họ rất thành công về trồng lan.
-Hôm nay tôi mạnh tay gõ nhừng dòng chữ này mục đích là góp phần cho a e tham khảo và ứng dụng.Tôi mong rằng với những kiến thức này a e có thể áp dụng được phần nào.Trong qua trình trình bày,có gì thiếu sót,xin a e lượng thứ cho.
-Các a e trên diễn đàn thường hay nói cây lan Hồ Điệp rất hay thối ngọn..Lời khuyên của các ae là k nên tưới vào buổi chiều.Qua thời gian ngâm cứu(theo ý riêng tôi) là do chúng ta pha thuốc k đúng nồng độ.Sở dĩ tôi nói như vậy là tôi có những lý do sau:
1.Thuốc hay phân nào mà có 1 hay nhiều chất có nồng độ 10% trở lên thì gọi là thuốc ƯU TRƯƠNG.Khi pha ở nồng độ từ 10%,15%...thì khi xịt cho lan,thuốc sẽ hút nước và phân từ cây trở ra
2.Thuốc nào pha với nổng độ từ 9% trở xuống thỉ cây lan sẽ hấp thu nhiểu hay ít tùy thuộc vào thân,lá rể và giai đoạn sinh trưởng của cây...VD:9%,5%....
+ Vậy nồng độ % của thuốc có nghĩa là gì?
-Nồng độ phần trăm của thuốc X có nghĩa là trong 1cc(1ml) có M mg thuốc đó
VD.Chai thuốc X có chứa nồng độ là 10% chất M,có nghĩa là trong 1cc hay 1ml thuốc X có chứa 10% chất M
-Công thức đổi từ nồng độ % thành mg/ml (miligam/mililit)
* X% nó bằng X nhân 1000 chia cho 100 = ......mg/ml
VD. 10% nó bằng
10 x 1000/100 = 100 mg/ml(100mg/1ml)
VD 1. 3% nó bằng
3 x 1000/100 = 30 mg/ml
VD 2 0,05% nó bằng
0,05 x 1000/100 = 0,5 mg/ml(chổ này các bạn kg cần đổi,chỉ cần dùng máy tính bấm là cho kết quả chính xác)
GHI CHÚ
1cc = 1 ml ( cc là viết tắt của từ Cubic centimetre hay còn gọi là cm khối
VD thực tế với thuốc khích thích ra rể tên là ROOTS2
Đây là loại thuốc nước,dạng lọ 8cc = 8ml
Thuốc có công thức như sau:
+Vitamin C 3 %
+B1 0,3 %
+E 0,1%
+Glycin 1%
+Peat Humus 7 %
+Đây là một loại thuốc đẳng trương,bạn pha đúng thì khg bao giờ xịt mà cây kg ra rể hoặc thối ngọn cho dù nữa đêm bạn thức dây,buồn buồn đi xịt cũng kg sao....còn nếu là ưu trương thi cói chừng.Từ ĐẲNG TRƯƠNG MÀ BẠN PHA THÀNH ƯU TRƯƠNG THÌ BẠN COI CHỪNG,CÓ PHA ĐƯỢC NHƯ VẬY KG VÀ NGƯƠC LAI
-Phần 2 tôi nói về thuốc hay phân dang bột xem xưa nay ae có pha đúng kg.Bài này thích hợp cho bạn nào nghiên cứu hơn,còn pha theo quán tính cũng k sao,vẫn xịt phà phà....TRONG NGHIÊN CƯU CẦN GHI SỐ LIỆU CỤ THỂ THÌ PHA THEO CÁCH NÀY
còn tiếp.....
*****Bạn nào muốn nghiên cứu GÂY ĐỘT BIẾN CHO CÂY LAN BẰNG THUỐC TRỪ CỎ 2,4D thì đọc kỷ bày này.Tôi đã thực hiện trên hoa lan nhà,cây đang đâm chồi lại,hy vọng cây lan gây đột biến đệp hơn......hihi(đã làm trên cây mồng gà cách nay 3 năm do vô tình kg rữa bình khi trước đó đã xịt cỏ..)

hoalandep1234

Quản lý mới
Bài viết của bs hay vì đầy luận chứng khoa học. Ở nhà, với thuốc ra rễ hay b1, tôi dùng bơm kim tiêm để cân lượng cho chúng ko quá liều. Món thc này có tác dụng nếu đúng liều và phản tác dụng rõ rệt nếu ko đúng liều.

Nhưng tôi chủ quan nói rằng; bón phân vào ngày mưa hoặc ngày nắng gió Lào thì ở mức nào cũng nguy hiểm.

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Cách tính nồng độ %(phần trằm) của thuốc cho Hoa lan phần 1

Chào a Cu và các anh em trên diễn đàn
Theo như các a thì muốn có một cây hoa lan đẹp từ rể, thân, hoa, lá là rất khó.Cần có "học phí" và thời gian rất nhiều.Quả thật đúng như vậy.Cây lan mang từ rừng về nó cần phải có thời gian thích nghi với môi trường mới.Trong thời gian này cần có sự trợ giúp rất nhiều từ chủ nhân.Theo tôi thiết nghĩ,cây lan phần nào cũng giống như con người vậy.Sự thích nghi và thích nghi được là một vấn đề mà người chơi lan cần nghiên cứu và học hỏi
-Ở các vườn cây công nghiệp do họ đầu tư lớn hơn chơi lan gia đình nên phần nào môi trường được cải thiện trong thời đại khoa học như hiện nay.Vấn đề còn lại là cách sử dụng phân và thuốc thế nào cho đúng thôi.Bằng chứng là các vườn cây công nghiệp họ rất thành công về trồng lan.
-Hôm nay tôi mạnh tay gõ nhừng dòng chữ này mục đích là góp phần cho a e tham khảo và ứng dụng.Tôi mong rằng với những kiến thức này a e có thể áp dụng được phần nào.Trong qua trình trình bày,có gì thiếu sót,xin a e lượng thứ cho.
-Các a e trên diễn đàn thường hay nói cây lan Hồ Điệp rất hay thối ngọn..Lời khuyên của các ae là k nên tưới vào buổi chiều.Qua thời gian ngâm cứu(theo ý riêng tôi) là do chúng ta pha thuốc k đúng nồng độ.Sở dĩ tôi nói như vậy là tôi có những lý do sau:
1.Thuốc hay phân nào mà có 1 hay nhiều chất có nồng độ 10% trở lên thì gọi là thuốc ƯU TRƯƠNG.Khi pha ở nồng độ từ 10%,15%...thì khi xịt cho lan,thuốc sẽ hút nước và phân từ cây trở ra
2.Thuốc nào pha với nổng độ từ 9% trở xuống thỉ cây lan sẽ hấp thu nhiểu hay ít tùy thuộc vào thân,lá rể và giai đoạn sinh trưởng của cây...VD:9%,5%....
+ Vậy nồng độ % của thuốc có nghĩa là gì?
-Nồng độ phần trăm của thuốc X có nghĩa là trong 1cc(1ml) có M mg thuốc đó
VD.Chai thuốc X có chứa nồng độ là 10% chất M,có nghĩa là trong 1cc hay 1ml thuốc X có chứa 10% chất M
-Công thức đổi từ nồng độ % thành mg/ml (miligam/mililit)
* X% nó bằng X nhân 1000 chia cho 100 = ......mg/ml
VD. 10% nó bằng
10 x 1000/100 = 100 mg/ml(100mg/1ml)
VD 1. 3% nó bằng
3 x 1000/100 = 30 mg/ml
VD 2 0,05% nó bằng
0,05 x 1000/100 = 0,5 mg/ml(chổ này các bạn kg cần đổi,chỉ cần dùng máy tính bấm là cho kết quả chính xác)
GHI CHÚ
1cc = 1 ml ( cc là viết tắt của từ Cubic centimetre hay còn gọi là cm khối
VD thực tế với thuốc khích thích ra rể tên là ROOTS2
Đây là loại thuốc nước,dạng lọ 8cc = 8ml
Thuốc có công thức như sau:
+Vitamin C 3 %
+B1 0,3 %
+E 0,1%
+Glycin 1%
+Peat Humus 7 %
+Đây là một loại thuốc đẳng trương,bạn pha đúng thì khg bao giờ xịt mà cây kg ra rể hoặc thối ngọn cho dù nữa đêm bạn thức dây,buồn buồn đi xịt cũng kg sao....còn nếu là ưu trương thi cói chừng.Từ ĐẲNG TRƯƠNG MÀ BẠN PHA THÀNH ƯU TRƯƠNG THÌ BẠN COI CHỪNG,CÓ PHA ĐƯỢC NHƯ VẬY KG VÀ NGƯƠC LAI
-Phần 2 tôi nói về thuốc hay phân dang bột xem xưa nay ae có pha đúng kg.Bài này thích hợp cho bạn nào nghiên cứu hơn,còn pha theo quán tính cũng k sao,vẫn xịt phà phà....TRONG NGHIÊN CƯU CẦN GHI SỐ LIỆU CỤ THỂ THÌ PHA THEO CÁCH NÀY
còn tiếp.....
*****Bạn nào muốn nghiên cứu GÂY ĐỘT BIẾN CHO CÂY LAN BẰNG THUỐC TRỪ CỎ 2,4D thì đọc kỷ bày này.Tôi đã thực hiện trên hoa lan nhà,cây đang đâm chồi lại,hy vọng cây lan gây đột biến đệp hơn......hihi(đã làm trên cây mồng gà cách nay 3 năm do vô tình kg rữa bình khi trước đó đã xịt cỏ..)
rất tiếc bài viết của bạn có sự ngộ nhận đôi chút về nồng độ
nồng độ ưu trương ,đẳng trương ,nhược trương chỉ đúng cho người (ví dụ dung dịch glucose 5%)và một số động vật máu nóng và sự chênh lệch để tạo cân bằng gradient nồng độ chỉ xảy ra hai dung dịch có cùng chất hòa tan (dung dịch = dung môi + chất hòa tan) và giả sử ta ngâm một vật vào một dung dịch thì để cân bằng về gradient nồng độ nếu có xảy ra chỉ là sự trao đổi nước chứ không phải thành phần khác ,nếu có đi nữa cũng không đáng kể
- mình có cách tính đơn giản hơn nhiều
ví dụ dung dịch nồng độ 5% nghĩa là có 5g/100 ml nước
hay 50 g/1000 ml nước hay 50 mg /1ml nước
hay 0,9 % = 9 phần ngàn nghĩa là có 9 gam chất hòa tan trong 1000ml nước
tương đương 9mg /1 ml nước

Bạn nói hoàn toàn đúng,khi bạn bón phân cho cây lan mà gặp gió nhiều,cây lan chưa hấp thu kịp.Gió nhiều làm nước bay hơi nhanh vào môi trưởng làm thuốc bị cô động lại ở những nơi thuốc chứa nhiều như ngọn,nách lá làm cho những phần đó dễ bị tổng thương do nồng độ thuốc đột ngột tăng cao có thể làm cháy lá và thối ngon

Áp suất chúng ta và cây lan đang sống là 1atp(1 apmotphe = 760 cmHg(centimet thủy ngân).Trong tự nhiên các ion N,P,K nó phân tán đồng đều và cân đối giúp cho cây lan hấp thu phụ thuộc vào độ ẩm môi trường(nếu có đầy đủ)

culanluasg

Super Moderator
Áp suất chúng ta và cây lan đang sống là 1atp(1 apmotphe = 760 cmHg(centimet thủy ngân).Trong tự nhiên các ion N,P,K nó phân tán đồng đều và cân đối giúp cho cây lan hấp thu phụ thuộc vào độ ẩm môi trường(nếu có đầy đủ)
theo wikipedia
Áp suất khí quyển là áp suất của khí quyển Trái Đất tác dụng lên mọi vật ở bên trong nó và lên trên bề mặt Trái Đất. Càng lên cao, áp suất khí quyển tác dụng vào vật càng giảm. Áp suất khí quyển tại các địa điểm khác nhau thì khác nhau. Áp suất tại cùng một địa điểm vào các thời điểm khác nhau thì khác nhau.[1] Áp suất khí quyển thường được đo bằng đơn vị át-mốt-phe, kí hiệu là atm: 1 atm = 101325 Pa[2][3], đây cũng chính là áp suất khí quyển tại mặt nước biển. Một đơn vị khác để đo áp suất khí quyển là milimet thủy ngân mmHg hay gọi là Torr (1 Torr = 133,3 Pa = 1 mmHg , 760 mmHg= 1 atm). Các đơn vị sau là tương đương, nhưng chỉ viết số thập phân: 760 mmHg (Torr), 29,92 inHg, 14,696 psi, 1013,25 millibars. 1 đơn vị áp suất khí quyển tiêu chuẩn là áp suất tiêu chuẩn cho động cơ điện khí nén (ISO R554), trong hàng không không gian (ISO 2533) và trong công nghiệp dầu mỏ (ISO 5024).

hoalandep1234

Quản lý mới
Bởi vậy, trc khi bón phân cho cây, ngta thường tưới sương nhẹ để cây hấp thụ phải ko bác??? Bác giỏi hóa sinh thiệt. Tôi cũng hiểu chút chút bác, mong học hỏi bác!

tại các a e chưa rảnh khai thác hết thôi,mỗi người XH phân làm 1 việc mà.Còn nhiều đều về cây lan đang chờ a e trên d đ khám phá lắm.A e ngồi lại nói chuyện thì ra hết.Cám ơn bạn

Anh nói kg sai ở dịch truyền cho ngươi như Glucoza 5% gọi là đẳng trương dùng trong 1 số trường hợp như nôn ói,tiêu chảy...Như kg đc cho 10% và 30% vì nó kg cho nước vào mà sẽ hút ngược nước trở ra.Glucoza 10% và 30% chỉ dùng khi người bệnh kg ăn đươc như sau mổ 3 ngày đầu chẳng hạn và truyền rất chậm(lạm dụng kiến thức bên người 1 tí,a e thông cảm)

culanluasg

Super Moderator
anh em chơi lan và các tài liệu liên quan đều cho rằng nếu tưới vào buổi chiều tối ,sự đọng nước ở ngọn hay nách lá dễ làm hư thối lan vì tạo điều kiện thuận lợi cho nấm và vi khuẩn phát triển

culanluasg

Super Moderator
Anh nói kg sai ở dịch truyền cho ngươi như Glucoza 5% gọi là đẳng trương dùng trong 1 số trường hợp như nôn ói,tiêu chảy...Như kg đc cho 10% và 30% vì nó kg cho nước vào mà sẽ hút ngược nước trở ra.Glucoza 10% và 30% chỉ dùng khi người bệnh kg ăn đươc như sau mổ 3 ngày đầu chẳng hạn và truyền rất chậm(lạm dụng kiến thức bên người 1 tí,a e thông cảm)
bạn cứ yên tâm viết bài và chia sẻ kinh nghiệm,anh em đều hiểu hết những điều bạn đáng viết...

culanluasg

Super Moderator

cái chậu rộng thế ,tại sao em nó bò ra ngoài chẳng chịu ở cái nơi dành riêng cho nó ???
các bạn có biết tại sao không ???
ảnh bcphuong arowana

truonghuy1979

Thành viên
Cho em hỏi:
Sao các cây này héo lá ở giữa thân cây vậy? Chỉ cho em cách điều trị với.
Thanks các Bác nhiều.

==================================

hoalandep1234

Quản lý mới

cái chậu rộng thế ,tại sao em nó bò ra ngoài chẳng chịu ở cái nơi dành riêng cho nó ???
các bạn có biết tại sao không ???
ảnh bcphuong arowana
Hihihihihi! Cái này hay đây và đằng sau cả 1 luận chứng khoa học nữa. Em chỉ dám nói là nó thích như thế.

Để bác Cù diễn giải cho xúc tích đầy đủ để ace học hỏi\:D/