kỹ Thuật Cơ Bản về nuôi trồng Cattleya

culanluasg

Super Moderator
Khái niệm về cattleya
@ môi trường tốt ---> cây tốt và ngược lại môi trường xấu thì cần kỹ thuật tốt

transonlam

Thành viên
Hoan hô anh Thuận khai trương topic về Cattleya, món ruột của anh. Mở hàng cho anh nè :D

Đầu tiên thì chất trồng nào là tốt cho Cattleya? Dớn cọng hay than? Xin vài tấm hình để tham khảo luôn nha anh :D

transonlam

Thành viên
Cây nhỏ mới mua ở tiệm về, người ta trồng trên cục xơ dừa hay là cục gỗ mục gì đó, thì vô chậu sao anh? Nói là nhỏ chứ cũng có 6-7 lá rồi

vuthoa710

Thành viên mới
toi co cây Cattleya rất tốt , khoảng 12 - 13 giả hành mhưng chẳng ra hoa, vậy làm cách nào cho nó ra hoa, ai biết mách hộ với nhé
Tôi hiện đang ở hà nội.
Ảnh của cây đây

culanluasg

Super Moderator
vẫn là như trước ,bạn cho xin vài tấm ảnh của cây và vài vật chứng để biết cây đang ở kích cỡ nào và cả nơi cư ngụ của bạn để biết tiểu khí hậu nơi bạn ở

tgan1987

Thành viên
nhân đề tài này cho e hỏi luôn ạ.Cây này phải CAT ko mấy bác? Nhìn chồi này có phải sắp ra hoa ko các bác?

Mong mấy bác nói là hoa cho e mừng ! :d

culanluasg

Super Moderator
đúng là cattleya và đúng là lưỡi mèo mang hoa nhưng bé tẹo,khả năng đậu hoa thấp ,tuy nhiên do cây hai lá nên khả năng đậu hoa cao hơn,bạn ơi ,từ lúc có lưỡi mèo ,rồi mang nụ,lớn lên và trổ hoa là một chặng đường xa đó bác

tgan1987

Thành viên
ồ.theo bác giờ em phải chăm sóc thế nào để cây khoẻ mạnh ra hoa đẹp hả bác?

Giờ em chăm sóc cây ở chế độ này bác coi dùm em với:

1.tưới cây ngày 2 lần(sáng - chiều).
2.đặt vào chổ mát.
3.tưới dạng phun sương 20-20-20 growmore 1 tuần/ 1 lần (tránh tưới vào lưỡi mào mang hoa)

culanluasg

Super Moderator
cây của bạn đang khá ổn định,chăm bón bình thường ,khi đủ sức em nó sẽ tự ra hoa thôi bạn ơi

culanluasg

Super Moderator
muốn dễ đậu hoa bạn cứ tưới theo chế độ bình thường và giảm nông độ 20 đều xuống đôi chút ,điều này khác sách vở nhưng là kinh nghiệm thực tế

tgan1987

Thành viên
chết. E mỗi lần tưới phải lấy chậu xuống để tưới. Chắc vậy ko sao chứ bác? Hôm bữa bên box khác e có chụp cái dàn nhà em đó bác-chắc bác cũng xem rồi.

deadmaninluv

Thành viên
Anh Thuận cho em hỏi chút về cây Cat nhà em với ạh.
Cây này em trồng được khoảng 3 4 tháng rồi. Cây đang ra 4 chồi mới từ khi về nhà nên em cho là nó cũng khá khoẻ.
Có điều, không hiểu sao các giả hành mới cứ ngả xuống, lá cũng vậy.
Liệu cây có bị gì không anh?
Hàng ngày em chỉ tưới một lần vào buổi sáng, phân tan chậm. 1-2 tuần thì tưới thêm 20-20-20 một lần.

deadmaninluv

Thành viên
Anh có thể cho em biết các giai đoạn phát triển bình thường của cây từ lúc ra chồi mới, giả hành phát triển hoàn chỉnh, ra lưỡi mèo rồi ra hoa mỗi giai đoạn là khoảng bao lâu không ạh?

culanluasg

Super Moderator
cây của bạn phát triển quá yếu mêm so với giả hành cũ (cây bị suy)
thông thường ở miền nam,ba tháng xong một giả hành,từ lúc có chồi hoa đến lúc lú nụ trổ hoa là tháng rưỡi ,hoa thường 10 đến 15 ngày là trổ khi ra khỏi lưỡi mèo,với điều kiện chỉ một hướng hoa

culanluasg

Super Moderator
tưới lan không thể định kỳ như kiểng ,nhìn giá thể mà tưới ,mùa mưa có khi cả tháng mình không tưới,giá thể còn ẩm nếu tưới hoài chết rễ suy cây