kỹ Thuật Cơ Bản về nuôi trồng Cattleya

dạo này giàn lan bị sập nên 0 có lan để minh họa cho anh em.để mai mốt phục hồi xong em phụ anh Cù về hoa lan :D(em chỉ chia sẻ những kinh nghiệm quèn của em thôi chứ 0 phải là cao thủ gì đâu :D)

xthanhbc

Thành viên mới
chào bác CÙ, bác cho e hỏi là 1 chậu catt nó nẩy ra nhiều mầm thì có để lại dc ko? hay phải tỉa bớt đi ạ, và nếu để lại thì dùng phân kích thích liệu các mầm có ra hoa dc ko? thank bác.

xthanhbc

Thành viên mới
vì e mới thay giá thể mới cho catt, mà e lại theo trường phái nhiều và to nên e có tách 1 ít còn lại e để nguyên, chậu catt nay của e chắc phải 6-7 năm rồi nên to lắm, vì e đọc trên dd thấy các bác nói nhiều về vấn đề nếu catt để nhiều mầm sẽ bị thiếu dinh dưỡng dẫn đến ko có hoa, nên e hơi lo, vì theo quan sát của e hiện giờ chậu catt của e đang có khoảng 7-8 mầm ngủ, nếu chúng thức dậy hết thì có nhiều quá ko bác CÙ?

culanluasg

Super Moderator
nếu cây khỏe ,rễ khỏe ta chỉ cần tăng cường phân bón nuôi nhiều mầm
nếu cây yếu chết rễ thì phải kích thích rễ ,cắt bỏ bớt một số chồi yếu

utnseries

Thành viên mới
bác cù cho em hỏi tí ạ bụi cat nhà em nó có 10 giả hành và trên lá nó có đốm nhiều như mụn bọc ấy ạ , ngay cả giả hành con củng bị nửa ạ , nó bị bệnh gì vậy bác và trị bằng thuốc gì xin bác chỉ giúp ạ ,

culanluasg

Super Moderator

trồng cattleya bằng chậu nhựa ,dớn cọng và phân tan chậm hiện nay đã rất phổ biến trên cả nước ,ảnh cuongxang (dlr)
cây được trồng trên sân thượng

utnseries

Thành viên mới
chú cù ơi đây 2 là cây mà nó bị bệnh gì có đốm ngay lá đây ạ , và cháu đã chiết nó ra làm hai chậu ạ mong chú hướng dẩn thêm ạ

culanluasg

Super Moderator
vườn mình cũng có vài cây bị như trên xác định cụ thể thì chịu nhưng xịt supracide thì nhưng lá mới sẽ không bị nữa

utnseries

Thành viên mới
vườn mình cũng có vài cây bị như trên xác định cụ thể thì chịu nhưng xịt supracide thì nhưng lá mới sẽ không bị nữa
thanks chú ạ nhưng cháu mới chiết nó ra làm 2 chậu như thế thì có phun thuốc được không hả chú , với lại bệnh này nó có lây lan qua những cây khác không ạ , cháu sợ nó lây nên đã cách ly nó ra ngoài mấy cây khác rồi ,cháu có vài chậu nhưng chỉ bị 1 chậu này là bị bệnh thôi ạ

bongbim

Thành viên
Bác Cù cho hỏi Cat (lan mới nói chung) mới tách chậu thì chỉ nên phun suơng nước thường và B1 đúng không, khi thấy bám rễ thì mới dùng thuốc khác?

chinhnhan

Thành viên mới
Bác Cù cho hỏi Cat (lan mới nói chung) mới tách chậu thì chỉ nên phun suơng nước thường và B1 đúng không, khi thấy bám rễ thì mới dùng thuốc khác?
sẵn cho em hỏi luôn nhé... theo chung đề tài trên :
mới tách chậu thì phun B1.. phun bao nhiêu lần B1 để đến khi ra rễ mới dùng 20-20-20?
phun đều B1 ngày 2 lần >>> 1 tuần = 12 lần hả bác? thanks bác, em với đăng kí nick diễn đàn ^_~

culanluasg

Super Moderator
sẵn cho em hỏi luôn nhé... theo chung đề tài trên :
mới tách chậu thì phun B1.. phun bao nhiêu lần B1 để đến khi ra rễ mới dùng 20-20-20?
phun đều B1 ngày 2 lần >>> 1 tuần = 12 lần hả bác? thanks bác, em với đăng kí nick diễn đàn ^_~
thông thường mình phun b1 ngày một lần ,ba ngày sau phun lại cho đến khi ra rễ thì ngưng chỉ còn một tháng một lần ,phân chỉ xài khi rễ khi đã bám chậu

bongbim

Thành viên
Bác Cù cho em hỏi, B1 có nhiều loại không, em có loại ghi Vitamin B1 Liquinox Star của Mĩ hướng dẫn 1 tuần 1 lần 15cc cho 4 lít có dùng phun sương cho lan mới tách 3 ngày 1 lần theo liều lượng như hướng dẫn được không vậy? cảm ơn bác

culanluasg

Super Moderator
hình như là cho 4 gallon nước c hứ không phải 4 lít nước nghĩa là khoảng 1 cc /một lít nước ,bạn cứ theo hường dẫn trên bao bì là ổn

chinhnhan

Thành viên mới
hu hu hu
em mới mua 3 cây cat 5-7 tép... trong chậu nhựa ở cửa hàng, nó trồng = vỏ dừa tròn vo trong chậu nhựa, đem về em sang chậu ngay vì thấy chậu nó nhỏ xíu ., rễ thòng ra ngoài...
em thay chậu bằng cách bóp chậu nhựa bóc nguyên cục vỏ dừa ra >>> bỏ vào chậu gạch lớn hơn có lỗ
em tưới nước 2 lần / ngày, nhưng ko hiểu vì sao khoảng 5 ngày sau cây như là úng thâm đen bóp chảy nước hết.. úng từ rễ úng lên, chắc là chết rồi^:)^
giờ muốn hỏi anh cù? nguyên nhân vì sao vậy ?? học phí cao quá 3 cây = 300k, úng chết 2 cây rùi ???