Một số kinh nghiệm làm cây ký đá của phongbonsai

phongbonsai1

Thành viên
Anh Phong kính mến!
Tôi đã đọc bài viết của anh nhiều lần và đã copy lại làm tư liệu. Tuy nhiên, đọc, nghiên cứu và thực hiện và cả một vấn đề. Định một lần nào đó ra Nam Định thăm vườn của anh và muốn học tập kinh nghiệm kí đá của anh. Không biết anh có đồng ý không?
Trân trọng cảm ơn!

Trong thời gian qua tôi đã được đón tiếp rất nhiều anh em các tỉnh về giao lưu cùng trao đổi kinh nghiệm làm cây và rất vui được đón tiếp bạn tại Hải Hậu. Khi nào sang điện trước cho mình một ngày .
Hẹn gặp lại.

Thu HY

Thành viên
Anh Phong kính mến!
Tôi đã đọc bài viết của anh nhiều lần và đã copy lại làm tư liệu. Tuy nhiên, đọc, nghiên cứu và thực hiện và cả một vấn đề. Định một lần nào đó ra Nam Định thăm vườn của anh và muốn học tập kinh nghiệm kí đá của anh. Không biết anh có đồng ý không?
Trân trọng cảm ơn!
Trong thời gian qua tôi đã được đón tiếp rất nhiều anh em các tỉnh về giao lưu cùng trao đổi kinh nghiệm làm cây và rất vui được đón tiếp bạn tại Hải Hậu. Khi nào sang điện trước cho mình một ngày .
Hẹn gặp lại.
Chào 2 bác nhe.
Xin chào cả nhà.
Bác HUNGTHANHOA à, chắc bác chưa đến Hải Hậu quê lúa (và nay là quê của 1 chủ vườn "cây quái") rồi. Đó là miền đất dễ ĐẾN khó ĐI.
Chủ nhà nhiệt tình, miền quê thanh bình, cây quái-đẹp, rượu cay nồng. Vậy thử hỏi bác về sao nổi.
Nếu cần hướng dẫn viên, tôi xin tình nguyện đưa bác Hùng đến chỗ bác cần đến...

Thân chào.

hungthanhhoa

Thành viên tích cực
Hẹn gặp lại.
Cảm ơn anh Phong! Chúng em là những kẻ hậu sinh Thanh Hóa đang tập tành chơi cây. Hôm rồi, anh em bọn em tổ chức offline, em đưa ra ý kiến sẽ tổ chức một chuyến đi thăm vườn của anh và mong muốn được anh chỉ dạy. Anh em đều nhất trí tán thành. Nhưng có lẽ phải đợi dịp hè này, vì cũng nhiều anh em là GV, mới có thể đi được. Khi nào đi em sẽ gọi cho anh.
Lần nữa chân thành cảm ơn anh đã nhận lời.
Chào 2 bác nhe.
Xin chào cả nhà.
Bác HUNGTHANHOA à, chắc bác chưa đến Hải Hậu quê lúa (và nay là quê của 1 chủ vườn "cây quái") rồi. Đó là miền đất dễ ĐẾN khó ĐI.
Chủ nhà nhiệt tình, miền quê thanh bình, cây quái-đẹp, rượu cay nồng. Vậy thử hỏi bác về sao nổi.
Nếu cần hướng dẫn viên, tôi xin tình nguyện đưa bác Hùng đến chỗ bác cần đến...

Thân chào.
Chào anh Thu HY!!! (Em ít tuổi hơn anh mà). Đúng là nhà giáo, văn phong rất nhịp nhàng. Em cũng là GV. Phải cái tội mê cây. Cây không có (GV hổng có nhiều xiền) nhưng mê cây lắm. Cây nào đẹp là ngắm không muốn rời. Được anh làm hướng dẫn viên thì còn gì bằng. Chẳng hay anh cũng quê Hải Hậu? Gần nhà anh Phong không?
Chân thành cảm ơn anh!!!

Thu HY

Thành viên
ah ha.
Tôi nhận ra bác Hùng ở hình trong dịp offline rồi.
Tôi không ở gần nhà bác Phong đâu, nhưng tình cảm với bác Phong thì cũng rất gần đó bác Hùng ơi.
Tôi cách bác Phong hơn 100km nhưng đã đến bác Phong vài lần rồi nên cảm thấy cũng... rất gần. Tôi ở Hưng Yên đó bác, trường CĐSP Hưng Yên. Hè 2010 tôi có cùng mấy anh em tổ chức đi bẫy Cu gáy ở Thường Xuân - Thanh Hóa.
Nhà giáo chúng ta có nhiều thời gian rảnh rỗi hơn, vả lại trồng cây nó TAO NHÃ. Rất vui được gặp bác.
Trân trọng.

quanghung12

Thành viên
Cảm ơn anh Phong nhiều.
em là thành viên mới. tuổi còn rất trẻ, tuy nhiên em có sở thích tỷ mỷ. em muốn sau vài chục năm nữa già đi thì em có thú vui chơi cây cảnh là thú vui tao nhã.
em ở Hưng Yên.
hôm nay mở nick vào đây mong dc học tập chia sẻ từ anh.
em có 1 cây si hay cây xanh gì đó em cũng ko biết. vì với em vốn cây cảnh từ con số 0 đi lên, nên mong anh chỉ giúp cho em.
theo anh giả sử nhà anh có 1 cây như thế này thì anh sẽ làm gì?

em chụp nhiều góc độ:

cây này bố em xin ở đâu về trồng ở vườn, 2 năm rồi ko động đến nó. vì ở nhà em cũng ko rành về cây cảnh. hôm nọ em nghịch dùng dao chặt nó thành dáng trên. nhưng em cũng ko biết nên làm gì tiếp theo nữa. mong các anh chị chỉ bảo em nha.

cảm ơn anh chị đã dành thời gian cho em.

phongbonsai1

Thành viên
Cảm ơn anh Phong nhiều.
em là thành viên mới. tuổi còn rất trẻ, tuy nhiên em có sở thích tỷ mỷ. em muốn sau vài chục năm nữa già đi thì em có thú vui chơi cây cảnh là thú vui tao nhã.
em ở Hưng Yên.
em có 1 cây si hay cây xanh gì đó em cũng ko biết. vì với em vốn cây cảnh từ con số 0 đi lên, nên mong anh chỉ giúp cho em.

Trước hết chúc mừng bạn được sở hữu một số điện thoại thật hay . lĩnh vực cây cảnh ẩn chứa bao điều thú vị, bất ngờ đó là thú chơi tao nhã và điều quan trọng không kém nó đem lại nguồn lợi kinh tế đáng kể .tuy nhiên ngay từ bây giờ khi còn ít tuổi bạn hãy chau dồi kiến thức về nó đừng để khi có tuổi mới học lúc đó sẽ khó khăn bởi học tập là công việc phải tiến hành suốt cả cuộc đời . Trở lại cây bạn hỏi xin trả lời bạn : cây đó là một phôi không đẹp và rất khó làm hiện tại bạn hãy coi đó là một cây giống ,hãy cắt bớt rễ thẳng đơ và hạ thân đến cành thứ nhất (chỗ buộc dây kéo ngọn ) đem trồng và chăm cho cây phát triển thật tốt sau đó căn cứ vào sự phát triển của nó để tạo dáng (khi còn là cây giống không thể định hình trước được ) . chúc bạn thành công.

Thu HY

Thành viên
Cảm ơn anh Phong nhiều.
em ở Hưng Yên.
...
Quang Hưng phải xưng hô lại với bác Phong rồi (gọi bằng chú là được - Để ý trích dẫn phía trên bên phải để biết tên tuổi).
Có sở thích cây cảnh sớm là nhanh thành... nghệ nhân.
Cây em chụp là cây Sanh. Loại này đang là mốt HOT trong dòng cây cảnh hiện nay.
Với cây trên thì bác Phong đã tư vấn cách làm rồi đấy, Hưng.
Muốn thêm kinh nghiệm thì thường xuyên vào đây để giao lưu, học hỏi kinh nghiệm.
ở HY em ở đâu vậy, anh ở cổng chợ Phố Hiến đây.

sieuhau66

Thành viên mới
Mình tạo một nhát cắt rất sâu gần hết đường kính cành sanh to sau đó mình uốn vít cành đến khi nhát cắt khít lại. Liệu có ảnh hưởng nhiều đến sự vận chuyển chất dinh dưỡng của cành uốn không nhỉ. Rất mong được bà con chia sẻ kinh nghiệm.

quanghung12

Thành viên
Cảm ơn anh Phong nhiều.
em ở Hưng Yên.

Trước hết chúc mừng bạn được sở hữu một số điện thoại thật hay . lĩnh vực cây cảnh ẩn chứa bao điều thú vị, bất ngờ đó là thú chơi tao nhã và điều quan trọng không kém nó đem lại nguồn lợi kinh tế đáng kể .tuy nhiên ngay từ bây giờ khi còn ít tuổi bạn hãy chau dồi kiến thức về nó đừng để khi có tuổi mới học lúc đó sẽ khó khăn bởi học tập là công việc phải tiến hành suốt cả cuộc đời . Trở lại cây bạn hỏi xin trả lời bạn : cây đó là một phôi không đẹp và rất khó làm hiện tại bạn hãy coi đó là một cây giống ,hãy cắt bớt rễ thẳng đơ và hạ thân đến cành thứ nhất (chỗ buộc dây kéo ngọn ) đem trồng và chăm cho cây phát triển thật tốt sau đó căn cứ vào sự phát triển của nó để tạo dáng (khi còn là cây giống không thể định hình trước được ) . chúc bạn thành công.
vâng,
cảm ơn chú ^^
cháu nhớ ở vườn chú cũng có 1 cây tựa thế kiểu này:

(cháu ko nhớ đường link nên tìm 1 cây tương tự)
chú cho cháu hỏi cây của cháu có thể uốn được thế kiểu như cây của chú như vậy ko?
chú làm 1 cây có thế như vậy thì nuôi nó tầm bao nhiêu năm thì được 1 cây to tàm tạm như mấy cây trong vườn của chú?
(cây chỉ có 4 tâng, ở trên có nhiều tầng, cháu cần 4 tầng hay 4 tán, và 1 đỉnh ở trên ấy??)

greenstar

Thành viên tích cực
Hello Hưng, cùng đệm, cùng tên,...hổng biết cùng họ ko nữa?:-??:-??. Có cái số điện thoại là thua ah.Làm quen nhen e.

Viet_Hoi

Thành viên
Xin cảm ơn Anh Phong rất nhiều ,đã cho Anh em trong diễn đàn nhiều kinh nghiệm quí báu và mong sau này Anh cho mọi người trong diễn đàn nhiều kinh nghiệm khác nữa nhé ...hi..hi.hhi

gatre2005

Thành viên
Xin hỏi bác Phong cây của bác có phải đa số là xanh hạt hay không mà sao bộ rễ nó phù lên đẹp thế. hay là cây chiết nếu cây chiết xin bác cho 4r xin bí quyết phù rễ tạo gốc với ah.

haivinafor2

Thành viên
Hiện tại người chơi cây cảnh rất thích cây ôm đá. Cảm ơn kinh nghiệm nhiệt tâm của anh Phong chia sẻ tới diễn đàn. em lắng lòng đọc bài mà cứ ngỡ là cây của mình.

Chúc anh có những sáng tạo hay rút ra kinh nghiệm nhiều.

phamminhtri

Thành viên mới
anh Phong cho em hỏi chút
em có cây đa chiều dài gốc là 70cm chiều ngang là 40cm ,dáng trực đã côn cây bây giờ em đang lấy tay
em muốn cho nó ngồi lên đá anh có thể giúp em được không vì trước giờ em chỉ làm cây nhỏ chưa vào cây to bao giờ nên chưa có kinh nghiệm .Cám ơn anh