Bình luận "Cành âm"

Quí Tài

Quản Lý Viên
nếu cây này của mình thì chỉ cần lược tàn lại là sẽ rất đẹp, không cắt gì hết
nếu có cắt thì cắt và làm lũa như sau
=))=))=))=))=))=))=))=))
rãnh quá xá !
đề nghị nghiêm túc !^:)^

nhatrang77

Thành viên tích cực
nếu cây này của mình thì chỉ cần lược tàn lại là sẽ rất đẹp, không cắt gì hết
nếu có cắt thì cắt và làm lũa như sau
+ BLACK---> tư tưởng lớn gặp nhau :))
black cũng đòi làm zi.:))
có một điều khá mâu thuẫn là: chúng ta phấn đấu làm bon sai cho tự nhiên như nước ngoài, ngắm cây nước ngoài mặc kệ lỗi,miễn tự nhiên và thu hút là trầm trồ,nhưng khi chính chúng ta làm, chúng ta lại không vượt qua được rào cản của niêm luật cổ hủ xưa nay. cùng một cây nhưng người nước ngoài làm ra ta khen đẹp và học hỏi, nhưng nếu là người Việt làm, chúng ta lại bắt lỗi. các cuộc thi trong nước có tác phẩm như vậy sẽ bị đánh rớt.
đúng là cái vòng lẩn quẩn mà chúng ta không thoát ra được.

MinhThư99

Thành viên tích cực
Thử xem có ổn không thôi thì thích dáng này hơn , nhưng mặt này bị che 1 tán phía trước nếu chụp được phía sau thì hay quá .

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Chỉ một cây mà rất nhiều đường binh. Nào là cây vô bài, cây lũa, cây quái ... Một topic quá hay, cám ơn Anh quitai

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực
Đi dạo thấy hình này lượm qua đây hỏi xem ý kiến các bạn như thế nào.
Đây là cây thông đen rất già nếu bạn sở hửu cây này bạn có cắt bỏ cành số 1 hay khộng ?
Tại sao có tại sao không?
Theo em. Không nên cắt bỏ chi cành 1 vì hai chấm xuống dòng gạch đầu hàng:;)
- Để lại một thẹo lớn mất thẩm mỹ.
- cây sẽ mất cân đối.
- Cây thật sự không phải của em.;);) THÂN

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
Cắt thì chẳng cắt được cái gì vì cắt chỗ nào cũng hỏng cây.

Nếu vẫn muốn cắt thì cắt cái thằng từ ngọn đến tay 1 đấy, để lại mỗi tay 1 thôi ạ :D như vậy chắc đẹp hơn những gì các bác muốn cắt nói từ đầu đến giờ ạ :D ( em nói thách 1 chút cho nó ngông )

ko ngông đâu bạn mình cũng tính đến nước đó rồi nhưng phần trên ko cắt mà lũa thì đẹp hơn bảo đảm lúc đó sẽ đẹp hơn hiên tại
nghệ thuận chỉ cần 1 điểm nhấn là đủ
còn về vấn đề có cắt cành âm ko thì theo mình là cắt bỏ hoăc làm 1 cái lũa nhỏ
để cành âm thì nhìn tổng thể đẹp, nhưng nhin lại cành âm ngay trước mặt chướng mắt lắm

NgOCXD1

Thành viên
vãn bối cũng nghĩ giống như các tiền bối là không nên cắt, bởi cắt rồi nhìn cây sẽ rất trơ trọi mất vẻ tự nhiên. Tuy nhiên như một tiền bối đã nói ở trên là làm nũa ở chi đó, vãn bối thấy cách này cũng hợp lý nhưng theo vãn bối thì cây này về độ sương gió có rồi vậy nên ta để chi đó nhìn cây sẽ tự nhiên hơn, tổng thể của cây có chiều sâu hơn. vài lời kém hiểu biết của kẻ mới tìm hiểu cây mong các tiền bối bỏ qua sai sót.

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Thấy các bạn bình luận vui quá mình cũng mạo muội tham gia vài ý . theo cảm nhận của mình , cây thông trên chỉ là 01 cây già , tán tán tự nhiên , xét về khía cạnh bonsai đây không phải là cây đẹp , ấn tượng .... Tại vì :
1. Tán cây quá nặng nề không cân xứng với độ lớn của cây .
2. Đường viền tán cây là 01 tam giác cân ( Lỗi khá nặng trong Bonsai ) , chưa chỉ rỏ đâu là hướng mở của cây ( Hướng mở không rõ ràng )
3. Chưa phô diễn được nét đẹp của chi & thân cây .
* Lưu ý : Cành âm này hoàn toàn hợp lý ( Áp dụng thuyết cân bằng trong Bonsai )
Nếu Cây này của mình thì mình mạnh dạn cắt bỏ cành âm . phát triến hướng mở về bên phải , rút ngắn tán ở bên trái thì có những ưu điểm sau :
1. phô diễn được nét đẹp của cành & thân cây
2 . Tạo được sự cổ thụ của cây ( Cây có cảm giác lớn & vững chải hơn )
3. Vẫn đảm bảo được yếu tố cân bằng trong bon sai .
4. tán cây sẽ nhẹ nhàng & ấn tượng hơn.
5. Không bắt lỗi được cành âm .
Vài ý kiến riêng , mong Anh Em góp ý
Rất đồng ý với bạn DONGGIANG, về những nhận xét và lý lẽ đưa ra, ngoài ra còn một các khác là nghiên cứu các mặt khác, lật cây nghiên ngã xem xét tất cả các chiều xem có thế nào hay hơn thì chọn. Vài hàng thô thiển

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Một cách khác làm mất cành âm mà không phải cắt bỏ (xoay chậu để cành âm khuất về phía sau)
Dỉ nhiên không phải cây nào củng làm như vậy được nhưng đó là một trong những phương pháp, ví dụ

Quí Tài

Quản Lý Viên
Một cách khác làm mất cành âm mà không phải cắt bỏ (xoay chậu để cành âm khuất về phía sau)
Dỉ nhiên không phải cây nào củng làm như vậy được nhưng đó là một trong những phương pháp, ví dụ

Cây này phải cây olive không chú Xuân ?
Nếu đúng thì cây cở đó bao nhiêu năm rồi ạ ?

culanluasg

Super Moderator
Re: Trả lời: Bình luận "Cành âm"

Thấy các bạn bình luận vui quá mình cũng mạo muội tham gia vài ý . theo cảm nhận của mình , cây thông trên chỉ là 01 cây già , tán tán tự nhiên , xét về khía cạnh bonsai đây không phải là cây đẹp , ấn tượng .... Tại vì :
1. Tán cây quá nặng nề không cân xứng với độ lớn của cây .
2. Đường viền tán cây là 01 tam giác cân ( Lỗi khá nặng trong Bonsai ) , chưa chỉ rỏ đâu là hướng mở của cây ( Hướng mở không rõ ràng )
3. Chưa phô diễn được nét đẹp của chi & thân cây .
* Lưu ý : Cành âm này hoàn toàn hợp lý ( Áp dụng thuyết cân bằng trong Bonsai )
Nếu Cây này của mình thì mình mạnh dạn cắt bỏ cành âm . phát triến hướng mở về bên phải , rút ngắn tán ở bên trái thì có những ưu điểm sau :
1. phô diễn được nét đẹp của cành & thân cây
2 . Tạo được sự cổ thụ của cây ( Cây có cảm giác lớn & vững chải hơn )
3. Vẫn đảm bảo được yếu tố cân bằng trong bon sai .
4. tán cây sẽ nhẹ nhàng & ấn tượng hơn.
5. Không bắt lỗi được cành âm .
Vài ý kiến riêng , mong Anh Em góp ý

hình bạn minhthu99

theo Cù nếu chúng ta làm lại như bạn DongGiang nói thì lại quay về nẻo cũ ,tam giác lệch và đã mất đi hình thái ban đầu của tác giả mong muốn
-Cù vẫn thích phong thái ban đầu của cây hơn

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Đúng là cây Olive Quí ạ, bao nhiêu năm thì quả thật không biết, có lẻ cây này được chiếc hay giâm cành gì đó. Vì tôi rất thích cây Olive mà vùng tôi ở rất hiếm nên khi đến một nhà vườn bán bonsai thấy thì mua. Bà chủ vườn này có 2 gốc củng khá to nài nĩ hoài không chịu bán chỉ hứa là khi nào bán sẽ ưu tiên cho tôi, may sao nhờ dđ này mà tôi quen được Phong và đã được tặng 1 gốc khá to. Cám ơn Phong và cám ơn dđ

Quí Tài

Quản Lý Viên
:)] Chẳng những âm mà còn đối xứng " chử thập " nữa.
Cây này thì ngắm cho đã mắt chứ khỏi cắt gọt gì hết hà 8->

soncm

Thành viên tích cực
:)] Chẳng những âm mà còn đối xứng " chử thập " nữa.
Cây này thì ngắm cho đã mắt chứ khỏi cắt gọt gì hết hà 8->
Cây này củ mình cũng có cành âm, mình định cắt bỏ có nên chăng? Quitai và các bạn cho ý kiến nhen.
mình cảm ơn các bạn nhiều

culanluasg

Super Moderator
Re: Trả lời: Bình luận "Cành âm"

Cây này củ mình cũng có cành âm, mình định cắt bỏ có nên chăng? Quitai và các bạn cho ý kiến nhen.
mình cảm ơn các bạn nhiều
cây của bạn theo mình ,cắt đi lại là rất tốt ,chi non tạo lại hoàn toàn ổn