Bình luận "Cành âm"

Quí Tài

Quản Lý Viên
Đi dạo thấy hình này lượm qua đây hỏi xem ý kiến các bạn như thế nào.
Đây là cây thông đen rất già nếu bạn sở hửu cây này bạn có cắt bỏ cành số 1 hay khộng ?
Tại sao có tại sao không?

culanluasg

Super Moderator
nếu là Cù ,Cù sẽ không cắt
- tại sao ư,cây đã thiếu tán cắt bỏ trơ trọi
- thứ hai theo niêm luật Bonsai người ta chỉ khuyên cành nên mọc ở phần dương (chổ lồi ra) nhưng không bắt buộc và cũng không xem đó là lỗi như ở Việt Nam mà chúng ta rõ ràng là theo trường phái Bonsai của Nhật đa số
- trừ khi đi thi ở Miền Nam thì nên bận tâm còn nếu để chơi chả cần bận tâm làm gì về cành âm đó ,cắt đi rất trơ trọi bởi gần ngọn và gốc đã rất bằng nhau về khẩu kính ,cành âm đã làm mềm mại đi sự cứng đơ này
vài lời bình loạn ....

lamquangtu

Thành viên tích cực
Theo quan điểm của em (có sai các bác cũng đừng chửi nhé), Bonsai mô phỏng cây ngoài tự nhiên mà cây ngoài tự nhiên thì chẳng có lý gì không có cành mọc ở điểm âm, thâm chí những cành mọc ở điểm âm để sống đc cần vươn ra xa và như vậy nó có những nét rất đẹp.
Nước ngoài họ có rất nhiều tác phẩm đẹp và nổi tiếng mà vẫn có chi mọc ở điểm âm

maiducluyen

Thành viên
e cung khong ranh ve cay lam nhung neu la em thi e cat bo canh am nay di va cat phan du ra cua canh ben trai sau do nuoi cho canh ben phai con laidai ra sau do keo xa xxuong theo chieu nghieng cua cay.cay ko co canh am ma mem mai hon nua

giamabom

Thành viên
Nếu là cây của tôi, tôi sẽ cắt bỏ.
Vì chỉ cần cắt bỏ thì trông cây sẽ uyển chuyển hơn, để nhìn cứ thấy tưng tức. Còn phần cổ ngọn bị to thì ta có thể hạn chế bớt bằng cách làm lũa chẳng hạn. :))

Nhim

Thành viên
có được cây này thì cắt bỏ vài cái lá cũng thấy hồi hộp.
Nhất định không cắt chi này :D

nếu mang cây đi thi ở VN thì nên cắt bỏ.còn không mang đi thi để ở nhà chơi thì giữ nguyên.
mà cắt bỏ mang đi thi cũng chắc không có giải.giữ nguyên đi thi quốc tế có thể có giải :)):)):))

không biết gì,nói bừa các bác đừng suy nghĩ gì em nhé:)):))

vucongthin

Thành viên Mua Bán
Nếu cây này của tôi thì tôi làm khác các ý kiến trên.
1. Nếu cắt bỏ thì cây sẽ bị mất cân bằng vì cành phía bên trái quá "nặng".
2. Riêng tôi thì tôi không cắt mà lọt vỏ làm lũa phần chi thứ nhất. Sau đó thúc ngắn lại chi phía bên trái để tổng thể cây cân bằng lại và dẫn dài chi bên phải làm cành lả => cây cân bằng lại và uyển chuyển hơn.

Thu HY

Thành viên
Đây là cây thông đen rất già nếu bạn sở hửu cây này bạn có cắt bỏ cành số 1 hay khộng ?
Chào bác nhé.
Câu hỏi của bác khá hay mà lại "Xoáy".
Riêng tôi có 2 ý kiến:
1. Không nên cắt. Vì cắt cây sẽ lệch lạc và không cân xứng.
2. Nên cắt. Nếu cắt thì phải cắt nhả chỗ cắt cành âm sao cho co đó gập nữa lại và cành nóc (mọc ở phía cành âm) phải nuôi dài thêm chút nữa thì sẽ cân xứng.

Tuy nhiên tôi thiên về cách 1 (không cắt). Tổng thể cây đã cân đối rồi vả lại cành mọc ở co âm thế lại là "phá cách nhưng đột phá".
Cảm ơn các bác đã quan tâm.

Thu HY

Thành viên
Nếu cây này của tôi thì tôi làm khác các ý kiến trên.
1. Nếu cắt bỏ thì cây sẽ bị mất cân bằng vì cành phía bên trái quá "nặng".
2. Riêng tôi thì tôi không cắt mà lọt vỏ làm lũa phần chi thứ nhất. Sau đó thúc ngắn lại chi phía bên trái để tổng thể cây cân bằng lại và dẫn dài chi bên phải làm cành lả => cây cân bằng lại và uyển chuyển hơn.
Tôi thích phương án 2 của bác quá.
Cảm ơn.

honglong237

Thành viên tích cực
Cắt thì chẳng cắt được cái gì vì cắt chỗ nào cũng hỏng cây.

Nếu vẫn muốn cắt thì cắt cái thằng từ ngọn đến tay 1 đấy, để lại mỗi tay 1 thôi ạ :D như vậy chắc đẹp hơn những gì các bác muốn cắt nói từ đầu đến giờ ạ :D ( em nói thách 1 chút cho nó ngông )

DuLong

Thành viên tích cực
Vì chỉ cần cắt bỏ thì trông cây sẽ uyển chuyển hơn, để nhìn cứ thấy tưng tức. Còn phần cổ ngọn bị to thì ta có thể hạn chế bớt bằng cách làm lũa chẳng hạn. :))
Có những cành âm để rất có duyên thêm cho cây, cành âm này để thì cây sẽ ấm tàng...
Tuy nhiên em thiên về phương án cắt vì cắt thì đường thân của cây sẽ lộ ra uyển chuyển hơn, nhưng sẽ không cắt sát mà chừa 1 đoạn ra làm lũa, khi đó nếu phần chuyển nhịp xấu thì làm lũa luôn 1/2 thân bên phải để tạo ra sự vót ngọn nếu cần thiết...

DuLong

Thành viên tích cực
ACE so sánh 2 hình này nhé

Đúng rồi mình cũng thấy cái đầu thừa cành rơi làm xấu cây...
Hình 2 cũng đẹp nhưng dù sao mình cũng thích hình 1 hơn...
Cây này chơi cả 2 phương án đều được...
Chúc mừng anh Quí không có cây này :D vì có sẽ rất đau cái đầu đấy hehe

DONGGIANG

Thành viên
Thấy các bạn bình luận vui quá mình cũng mạo muội tham gia vài ý . theo cảm nhận của mình , cây thông trên chỉ là 01 cây già , tán tán tự nhiên , xét về khía cạnh bonsai đây không phải là cây đẹp , ấn tượng .... Tại vì :
1. Tán cây quá nặng nề không cân xứng với độ lớn của cây .
2. Đường viền tán cây là 01 tam giác cân ( Lỗi khá nặng trong Bonsai ) , chưa chỉ rỏ đâu là hướng mở của cây ( Hướng mở không rõ ràng )
3. Chưa phô diễn được nét đẹp của chi & thân cây .
* Lưu ý : Cành âm này hoàn toàn hợp lý ( Áp dụng thuyết cân bằng trong Bonsai )
Nếu Cây này của mình thì mình mạnh dạn cắt bỏ cành âm . phát triến hướng mở về bên phải , rút ngắn tán ở bên trái thì có những ưu điểm sau :
1. phô diễn được nét đẹp của cành & thân cây
2 . Tạo được sự cổ thụ của cây ( Cây có cảm giác lớn & vững chải hơn )
3. Vẫn đảm bảo được yếu tố cân bằng trong bon sai .
4. tán cây sẽ nhẹ nhàng & ấn tượng hơn.
5. Không bắt lỗi được cành âm .
Vài ý kiến riêng , mong Anh Em góp ý

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán
tiểu tử còn hơi mờ về khái niệm cành âm,các tiền bối có thể nói rõ thêm một chút đc ko ah. xin đc lĩnh giáo ^^.

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán
nhân đây phamtriu cũng xin đc hướng dẫn gửi bài viết mới như thế nào. vì phamtriu đang muốn gửi bài viết.mong m.ng chỉ giúp ạ.

hungbonsai

Thành viên tích cực
vấn đề cành âm là chú tâm vào điểm mà em bôi xanh đó nha ,cũng có thể là sẽ làm giảm đi chổ đó đó ,cành âm đôi lúc phải có nó để tạo một điểm nhấn mạnh của một gì đó ,không biết khi nào cây bonsai mình mới có cách làm như vậy ,tự nhiên không niêm luật ,không vô bài vô chi khiến người xem cứ chán nản khi xem một tác phẩm cây vô bài ,nhìn cây cứ na ná nhau chỉ hơn nhau ở đôj già và tay cành xưong thôi còn cốt thân chi vô bài đều tựa nhau ,nhiều cây triển lãm những nước lân cận hay các nước phương đông ,cây em thấy làm rất đẹp và nhìn thì cứ đứng ngắm hoài mà không chán tí nào ,em chỉ nói ý kiến em vậy thôi các bác đừng la em nha .

bigbabol

Moderator
nếu cây này của mình thì chỉ cần lược tàn lại là sẽ rất đẹp, không cắt gì hết
nếu có cắt thì cắt và làm lũa như sau

Sói Hoang

Quản lý mới
nếu cây này của mình thì chỉ cần lược tàn lại là sẽ rất đẹp, không cắt gì hết
nếu có cắt thì cắt và làm lũa như sau
=)) Bác này vẽ đẹp ghê.
Có cô nàng mắt xanh nhìn giống con Cá phết.