lai chuyện mai nở sớm

maivangnambo

Thành viên tích cực
vườn của em bị 2 cây mai tàn lớn nở 40%
còn những cây mai ghép chỉ lác đác anh ơi và mấy hôm nay mưa dầm sợ quá
sáng nay ra chụp nàng mai TẤN LÃM

Và nụ không biết kịp tết không
Hôm nay là 19- 10 (al) như vậy còn hơn 50 ngày mới lảy lá cũng hơi gay đây che bớt nắng cho nó đi Hiển cũng đở lắm đó em, hoa Tấn lảm của em nở đẹp quá,chúc mừng

hungmaimx

Thành viên mới
Khỏe không ông anh ui ..Hu ..Hu..! Mai của em còn nở đẹp hơn của ong anh nữa.Có lẽ tết nầy em đỡ tốn công lặt lá nhiều đó anh .dảm một khoãng chi phí đáng kể đó anh ui...Hi..HI..Hu..Hu..!

maivangnambo

Thành viên tích cực
Khỏe không ông anh ui ..Hu ..Hu..! Mai của em còn nở đẹp hơn của ong anh nữa.Có lẽ tết nầy em đỡ tốn công lặt lá nhiều đó anh .dảm một khoãng chi phí đáng kể đó anh ui...Hi..HI..Hu..Hu..!
Cám ơn em anh vẫn khõe,mai của em nở hết bao nhiêu phần trăm rồi của anh đi đay hết 10% rồi
Đở tốn công lặt lá =>doanh thu giảm=> mấy em buồn hi hi

BachMa

Thành viên
Re: Trả lời: lai chuyện mai nở sớm

vườn của em bị 2 cây mai tàn lớn nở 40%
còn những cây mai ghép chỉ lác đác anh ơi và mấy hôm nay mưa dầm sợ quá
sáng nay ra chụp nàng mai TẤN LÃM
Xin phép bạn hienvt cho mình mượn hình chút xíu. Cám ơn bạn.
Các Chú và anh vui lòng giúp em: cái lá non cạnh cái hoa này bị bệnh gì? (mai nhà em cũng bị vậy),
sau đó thì bị hư lá luôn (dạng khô như cháy lá).
Cách chữa trị như thế nào? Em đã fun COC85 nhưng không thấy đở.
Chân thành cám ơn!

hienvt

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: lai chuyện mai nở sớm

Các Chú và anh vui lòng giúp em: cái lá non cạnh cái hoa này bị bệnh gì? (mai nhà em cũng bị vậy),
Chân thành cám ơn!
cái lá trên cây mình là bị nấm bệnh và xịt khi hết nó bị 1 phần như thế đó bạn
bạn dùng amistartop phun cho cây 15 ngày 1 lần và nên luân phiên các loại nấm ít nhất là 3 loại nhé:anvil,kasuran,dithant.v.vvv

pkimduc

Thành viên
Hiển trồng Mai Tấm Lãm đạt quá, cây của a thua rồi nút nụ thì lèo tèo cái có, cái không mà nhỏ nữa chứ. Cây nó đơm đều như vậy không Hiển? Cành nhánh tất cả đều mập như vầy sao? Anh trồng nó mà sao cành nhánh ốm tong teo nhìn chán ngấy.

hocchoimai

Thành viên
Cám ơn đã 2 bạnvào xem và cùng chia sẻ,bạn hocchoimai nói rỏ thêm những vật tư phân bón gì phù hợp với nàng mai để những ae mới chơi có thêm kiến thức chăm sóc tốt cây mai của mình,cám ơn bạn~O)cafe nhen.
Từ từ để em soạn lại chương trình từ món anh Hòa ơi .
A/ Bước chuẩn bị vật tư phân bón + thuốc phun xịt các loại + thời điểm cần chăm sóc.
B/ Chuẩn bị cho việc cắt cành.
C/ Nuôi tược cho sung + thời điểm quyết định chỉ số nụ theo hình xương cá.
D/ Phòng ngừa nụ bị đen+ teo tóp làm mất năng suất nở hoa.
E/ Chăm sóc Mai nguyên thủy + Mai ghép.
Cần 1 thời gian hơi dài nhưng mình sẽ cố gắng soạn từng chu trình cho kịp trước 15 âm lịch 2014. Kính nhờ Chú Minh Cao và Bạn Đỗ văn Lô hiệu đính và chỉnh sửa giùm nhen.

le1quoc1huy1

Thành viên
A/ Bước chuẩn bị vật tư phân bón + thuốc phun xịt các loại + thời điểm cần chăm sóc.
Cần 1 thời gian hơi dài nhưng mình sẽ cố gắng soạn từng chu trình cho kịp trước 15 âm lịch 2014. Kính nhờ Chú Minh Cao và Bạn Đỗ văn Lô hiệu đính và chỉnh sửa giùm nhen.
Cho em gởi lời cảm ơn trước nhe, cố lên~O)~O)

lamhau

Thành viên
Kali loãng tưới không ảnh hưởng nhiều, nếu bạn ngại thì tưới vào buổi chiều tối và sáng sớm phun rữa lại. Muốn lá lâu già mà phun Ủe thì lá non bung ra nó lôi luôn cả hoa cùng nở. Bạn có thể dùng phân cá Alaska pha thật loãng gấp 5 lần cứ phun 1 lần rồi nghĩ khoảng 3 ngày lại phun lại khi nào thấy lá có màu xanh tươi hơn, cảm giác lá dày hơn thì ngưng, phải kiểm tra khi thấy mắt kim ở dầu cành dài ra, có màu trắng sáng thì lảy bỏ ngay.

cảm ơn chú rất nhiều. Chúc chú nhiều sức khỏe.

hienvt

Thành viên tích cực
Hiển trồng Mai Tấm Lãm đạt quá, cây của a thua rồi nút nụ thì lèo tèo cái có, cái không mà nhỏ nữa chứ. Cây nó đơm đều như vậy không Hiển? Cành nhánh tất cả đều mập như vầy sao? Anh trồng nó mà sao cành nhánh ốm tong teo nhìn chán ngấy.
Cây Tấn Lãm có nhánh đều nhánh không anh ơi ...
Dòng Tấn Lam theo e thấy thì càng nhánh ra không mập và cứng cáp bằng Thủ đức nhưng củng co cây vượt nhanh lăm a
Đây là cây Tấn Lãm e ghép được 1 năm rưỡi...

Và đây là cây e ghép được 6 tháng rất sung...

Đây là cây Thủ đức

Anh xem liệu cây vào mùa này lá như thế có bị xanh quá không a?

maivangnambo

Thành viên tích cực
Dòng Tấn Lam theo e thấy thì càng nhánh ra không mập và cứng cáp bằng Thủ đức nhưng củng co cây vượt nhanh lăm a

Và đây là cây e ghép được 6 tháng rất sung...

Đây là cây Thủ đức

Anh xem liệu cây vào mùa này lá như thế có bị xanh quá không a?
Phải mấy cây nầy lúc trưa Hiển hỏi anh không?

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực

Cám ơn a Kim Long nhieu, hehe. Có dịp đi ra a chơi nhớ dắt e ăn mấy món hải sản mà a đã nói nhé. :D

huynhvannhan

Thành viên tích cực

một số cây mai của em đã lặt lá từ mùng 5 tháng 05 âm lịch mà tháng này cũng nở lác đát. Mặc dù năm nay đâu có nắng kéo dài và mưa nhiều như mọi khi, phân thuốc tưới nước bình thường vì sao mai lại nở sớm chưa tìm ra nguyên nhân?

Thời tiết năm nay tưởng thuận lợi nhưng lại rất khó ! Mai bị nở sớm trong những trường hợp khi cuối mùa mưa người trồng chủ quan để mai bị khô, mai nở sơm trong trường hợp bị những cơn mưa đột xuất , mai nở sớm khi nhiều lá già bị rụng... thường thì mai nở hoa kèm theo tược non bị bung ra nhưng năm nay nhiều cây mai tự nhiên lại bị nở dù không bị thiếu nước, dù không bị mưa đột xuất, dù không bị bung tược non... nó vẫn nở. Báo Vnexpress cho biết khu vực Ngũ hành sơn ( ĐN ) mai nở như Tết. Càng ngày trồng mai càng khó khăn phải không các bạn ???

nguyen tran

Thành viên tích cực
Hay quá!!Cảm ơn anh trước! :)

maivangnambo

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: lai chuyện mai nở sớm

Chân thành cám ơn!
Gần cuối năm rồi một vài lá như vậy không sao đâu bạn ơi,dù bạn có phun COC85 thì những lá vẫn không cải thiện đâu.Bạn có thể lảy bỏ những lá đó nếu bạn hông an tâm thì phun Dithane M45 một lần nửa.

maivangnambo

Thành viên tích cực
Mình sẽ cố gắng soạn từng chu trình cho kịp trước 15 âm lịch 2014
Là sao Long,ý anh là lúc nào xong để ae khỏi chờ lâu.ý Long có phải là 1-5 (al) không?
==================================
Cho em gởi lời cảm ơn trước nhe, cố lên~O)~O)
Cám ơn bạn đã xem và động viên bạn ấy

maivangnambo

Thành viên tích cực

Cây ghép 1 năm rưởi được như vậy là quá đạt Hiển ơi!
==================================
Cây này thuộc giống gì vậy mấy anh? Mình thấy hoa to và 2 tầng cánh hoa đẹp quá.

Cây nầy thuộc giảo lá bầu Tân châu đó bạn.

ngoducxiu

Thành viên mới
Kali loãng tưới không ảnh hưởng nhiều, nếu bạn ngại thì tưới vào buổi chiều tối và sáng sớm phun rữa lại. Muốn lá lâu già mà phun Ủe thì lá non bung ra nó lôi luôn cả hoa cùng nở. Bạn có thể dùng phân cá Alaska pha thật loãng gấp 5 lần cứ phun 1 lần rồi nghĩ khoảng 3 ngày lại phun lại khi nào thấy lá có màu xanh tươi hơn, cảm giác lá dày hơn thì ngưng, phải kiểm tra khi thấy mắt kim ở dầu cành dài ra, có màu trắng sáng thì lảy bỏ ngay.
cách của chú Minh Cao hoàn toàn hiệu quả , vì mục đích lam cho lá cứng va dầy hơn giúp bảo vệ rất tốt cho những chồi mai không bi ảnh hưởng những cơn mưa cuối năm như hiện nay ,cây cũng giống như con ngươi minh thôi , mưa nắng thi cũng cần dụng cụ bảo vệ , và việc phun kali như vậy đến nay con dã thực hiện được bảy tám năm rồi và những cây mai cua con vẫn tốt đến hôm nay, hôm trước vụ này con cũng nói với chú hòa rồi mà , hihi, chú không dám làm hả chú hihi ,nhưng con thấy hai cây nở sớm của chú hòa cung không sao , vi cay còn tơ , dù sao cung đến sang nam mới chơi ma hihih

Hongthatcong

Thành viên
cách của chú Minh Cao hoàn toàn hiệu quả , vì mục đích lam cho lá cứng va dầy hơn giúp bảo vệ rất tốt cho những chồi mai không bi ảnh hưởng những cơn mưa cuối năm như hiện nay ,cây cũng giống như con ngươi minh thôi , mưa nắng thi cũng cần dụng cụ bảo vệ , và việc phun kali như vậy đến nay con dã thực hiện được bảy tám năm rồi và những cây mai cua con vẫn tốt đến hôm nay, hôm trước vụ này con cũng nói với chú hòa rồi mà , hihi, chú không dám làm hả chú hihi ,nhưng con thấy hai cây nở sớm của chú hòa cung không sao , vi cay còn tơ , dù sao cung đến sang nam mới chơi ma hihih
Maikaka nhà mình làm bộ than khóc thôi chứ có gì to đâu Xíu . Ổng mai cả vườn nên cho ra hoa từ cây từ cây , từ đây đến hết tháng giêng đó mà =))=))=))=)).