lai chuyện mai nở sớm

maivangnambo

Thành viên tích cực
Hai em nầy định để dành chơi Tết (vì còn tơ) nhưng giờ thì.......như thế nầy...úp lên không biết nên chia vui hay...hay ..buồn đây.hu hu .....

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Thời tiết năm nay tưởng thuận lợi nhưng lại rất khó ! Mai bị nở sớm trong những trường hợp khi cuối mùa mưa người trồng chủ quan để mai bị khô, mai nở sơm trong trường hợp bị những cơn mưa đột xuất , mai nở sớm khi nhiều lá già bị rụng... thường thì mai nở hoa kèm theo tược non bị bung ra nhưng năm nay nhiều cây mai tự nhiên lại bị nở dù không bị thiếu nước, dù không bị mưa đột xuất, dù không bị bung tược non... nó vẫn nở. Báo Vnexpress cho biết khu vực Ngũ hành sơn ( ĐN ) mai nở như Tết. Càng ngày trồng mai càng khó khăn phải không các bạn ???

Cao-sang

Thành viên tích cực
Mai nhà e hiện bây giờ búp đã to rồi mà không biết cách nào để kiềm lại . Chắc tháng 11 là nó ăn tết luôn

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: lai chuyện mai nở sớm

Thời tiết năm nay tưởng thuận lợi nhưng lại rất khó ! Mai bị nở sớm trong những trường hợp khi cuối mùa mưa người trồng chủ quan để mai bị khô, mai nở sơm trong trường hợp bị những cơn mưa đột xuất , mai nở sớm khi nhiều lá già bị rụng... thường thì mai nở hoa kèm theo tược non bị bung ra nhưng năm nay nhiều cây mai tự nhiên lại bị nở dù không bị thiếu nước, dù không bị mưa đột xuất, dù không bị bung tược non... nó vẫn nở. Báo Vnexpress cho biết khu vực Ngũ hành sơn ( ĐN ) mai nở như Tết. Càng ngày trồng mai càng khó khăn phải không các bạn ???
Cây Mai hôm bữa bị shock phân của con nở từ 16/10 đến giờ vẫn còn nở. Hic. Tết này khỏi có Mai chưng cúng Ông Bà luôn rồi. Buồn từ bữa đến giờ nhưng cũng vui vì thấy cây Mai mình chăm sóc từ đầu năm đến giờ vẫn ra hoa và hoa cũng......đẹp. Hiện tại nó vẫn còn nụ nhiều nên con sợ nở 1 thời gian dài cây Mai bị kiệt sức quá.

http://i1285.photobucket.com/albums/a600/nguyenminhtrung1974/Mai%20Vang/HoaMai3_zps419e04b6.jpg

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Các bạn thử dùng cách nầy xem có kết quả không, dù có hay không cũng xin thông tin lại cho anh em biết nhé ! : Dùng kali pha tỉ lệ 1g/ l tưới ướt hết gốc mai, nếu cần pha loãng hơn gấp đôi phun lên tán lá , việc nầy chỉ nên làm một lần. Mỗi sáng sớm ngoài việc tưới rữa tán ra đi xem có tược nào chuẩn bị bung ( mắt kim ló dài hơn và có màu trắng ) thì lặt bỏ ngay, những hoa đã nở cũng lặt bỏ hết. Tôi thí nghiệm bước đầu thấy một số cây ngưng lại.

lamhau

Thành viên
Các bạn thử dùng cách nầy xem có kết quả không, dù có hay không cũng xin thông tin lại cho anh em biết nhé ! : Dùng kali pha tỉ lệ 1g/ l tưới ướt hết gốc mai, nếu cần pha loãng hơn gấp đôi phun lên tán lá , việc nầy chỉ nên làm một lần. Mỗi sáng sớm ngoài việc tưới rữa tán ra đi xem có tược nào chuẩn bị bung ( mắt kim ló dài hơn và có màu trắng ) thì lặt bỏ ngay, những hoa đã nở cũng lặt bỏ hết. Tôi thí nghiệm bước đầu thấy một số cây ngưng lại.

cám ơn chú Minh-Cao, con sẻ làm theo hướng dẩn của chú. Có điều này con hơi thắc mắc là tưới kali lá có bị mau già không chú? có cách nào làm cho lá lâu già,rụn không chú? có ông bán mai ở gần nhà chỉ con là pha loảng urê tươi góc và phun lên lá để giử lá lâu già có đúng không chú? cảm ơn chú rất nhiêu..

hocchoimai

Thành viên
Mong các anh em rút kinh nghiệm cho:
1/ Càng lạm dụng phân hóa học và phân bón lá thì cây Mai trong chậu sẽ khó điều khiển.
2/ Càng lạm dụng chất điều hòa sinh trưởng hay các loại kích thích thì cây Mai hay cà tưng, cà giật
3/ Càng đua nhau chăm sóc cho mau tốt ở giai doạn đầu năm thì chưa đến cuối năm Mai đã nở.
Chính vì vậy Mai mới đứng ở đầu danh mục thú chơi cây. Chơi Mai tuyệt đối không nóng vội.
Muốn chơi Mai cho đạt cần chuẩn bị đầy đủ vật tư phân bón, nước tốt, sự cần mẫn siêng năng đúng lúc và lòng kiên nhẫn.

vietphong9

Thành viên
cảm ơn bạn chia sẻ kinh nghiệm rất hữu ích

1/ Càng lạm dụng phân hóa học và phân bón lá thì cây Mai trong chậu sẽ khó điều khiển.
2/ Càng lạm dụng chất điều hòa sinh trưởng hay các loại kích thích thì cây Mai hay cà tưng, cà giật
3/ Càng đua nhau chăm sóc cho mau tốt ở giai doạn đầu năm thì chưa đến cuối năm Mai đã nở.
Chính vì vậy Mai mới đứng ở đầu danh mục thú chơi cây. Chơi Mai tuyệt đối không nóng vội.
Muốn chơi Mai cho đạt cần chuẩn bị đầy đủ vật tư phân bón, nước tốt, sự cần mẫn siêng năng đúng lúc và lòng kiên nhẫn.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Kali loãng tưới không ảnh hưởng nhiều, nếu bạn ngại thì tưới vào buổi chiều tối và sáng sớm phun rữa lại. Muốn lá lâu già mà phun Ủe thì lá non bung ra nó lôi luôn cả hoa cùng nở. Bạn có thể dùng phân cá Alaska pha thật loãng gấp 5 lần cứ phun 1 lần rồi nghĩ khoảng 3 ngày lại phun lại khi nào thấy lá có màu xanh tươi hơn, cảm giác lá dày hơn thì ngưng, phải kiểm tra khi thấy mắt kim ở dầu cành dài ra, có màu trắng sáng thì lảy bỏ ngay.

maivangnambo

Thành viên tích cực
Cố thủ, chờ Tết nhe Mai!
Cám ơn bạn đang cố thủ đây nhưng không biết có thủ nổi không

Mai năm nay cũng dễ nở sớm vì đã xuất hiện nắng mưa đứt quãng. Nhưng mà nở vẫn cứ thích Mai .
Cám ơn bạn ghé xem .

Mai nhà e hiện bây giờ búp đã to rồi mà không biết cách nào để kiềm lại . Chắc tháng 11 là nó ăn tết luôn
Nàng mai ngày càng khó tính không thể đoán trước được,bạn thử dùng lưới lan 50% che để giảm bớt nắng xem sao

Cây Mai hôm bữa bị shock phân của con nở từ 16/10 đến giờ vẫn còn nở. Hic. Tết này khỏi có Mai chưng cúng Ông Bà luôn rồi. Buồn từ bữa đến giờ nhưng cũng vui vì thấy cây Mai mình chăm sóc từ đầu năm đến giờ vẫn ra hoa và hoa cũng......đẹp. Hiện tại nó vẫn còn nụ nhiều nên con sợ nở 1 thời gian dài cây Mai bị kiệt sức quá
Không sao đâu bạn,nếu cây mai của bạn nhiều nụ tôi nghỉ đến tết vẫn còn hoa,cám ơn bạn ghé xem

http://i1285.photobucket.com/albums/a600/nguyenminhtrung1974/Mai%20Vang/HoaMai3_zps419e04b6.jpg
xin ké a Hòa tí, cây mai của em...

hoa của nó đây...

mà sao nó chỉ nở rộ trên phần ngọn, còn phần dưới thì nụ vẩn còn nhỏ nhưng ko biết tới tết còn ko nưa!;;)

Bạn cứ tham gia cho vui,cám ơn bạn ghé xem

Nhà mình có 7 cây mà 5 cây nở đẹp hơn hơn cây của ban nữa. hihihih
Trước chúc mừng bạn có cây mai đẹp,sau chia buồn vì chuyện mai nở sớm,cám ơn bạn ghé xem

maivangnambo

Thành viên tích cực
Cám ơn anh Minh Cao đã vào xem và chia sẻ nhửng kinh nghiệm quí báo. Xin nói thêm nếu ae nào có điều che bớt nắng bằng lưới lan cở 50% nắng thì nên làm tôi thấy cũng hiệu quả lắm.Ý tôi là chỉ giảm 50% nắng chớ không đem hẳn cây mai vô trong mát (không còn tiếp xúc với nắng) như vậy cũng không tốt đâu nha ae.

maivangnambo

Thành viên tích cực
Cho em ké 2 cây

cảm ơn bạn chia sẻ kinh nghiệm rất hữu ích
Cám ơn đã 2 bạnvào xem và cùng chia sẻ,bạn hocchoimai nói rỏ thêm những vật tư phân bón gì phù hợp với nàng mai để những ae mới chơi có thêm kiến thức chăm sóc tốt cây mai của mình,cám ơn bạn~O)cafe nhen.

hienvt

Thành viên tích cực
vườn của em bị 2 cây mai tàn lớn nở 40%
còn những cây mai ghép chỉ lác đác anh ơi và mấy hôm nay mưa dầm sợ quá
sáng nay ra chụp nàng mai TẤN LÃM

Và nụ không biết kịp tết không

ducly

Thành viên mới
Cây mai nhà tôi chỉ có nắng sáng và chiều mà nó cũng nở tuốt luốt hết à anh ơi.
Ý kiến của anh Long tôi thấy hợp lý à, năm sau sẽ hạn chế bớt mấy chất kích thích.