Dự Thảo Điều Kiện Cần Và Đủ Cho Một Chậu Dendrobium Được Dự Thi

nguyenquanghung

Thành Viên Danh Dự
Trả lời: Dự Thảo Điều Kiện Cần Và Đủ Cho Một Chậu Dendrobium Được Dự Thi

OK, nếu bác CÙ cố vấn và đứng cạnh mình,Hưng xin hứa sẽ bắt đầu làm ngay trong tháng 4/2013.Trước mắt là giải đờ bờ sờ cờ lờ.

culanluasg

Super Moderator

Giải Đồng Bằng Sông Cửu Long tháng tư phải không anh ??? hay quá

nguyenquanghung

Thành Viên Danh Dự

Giải Đồng Bằng Sông Cửu Long tháng tư phải không anh ??? hay quá
OK,cứ thế nhe bác Cù.Xin cố gắng thống nhất dự thảo sớm nhé ACE.

thaichautg

Thành viên

- một vấn đề khác dù chưa công khai nhưng vẫn là chủ đề sôi nổi của anh em yêu Lan Dendrobium,đó là có nên cho cây ghép(ghép nhiều cây lại với nhau) đi thi không ???
và nếu chấp nhận thì tiêu chuẩn dành cho cây ghép dự thi là như thế nào ,vấn đề có lẽ cũng nên đặt ra vì ở nhiều cuộc thi không phải là nhỏ đã chấp nhận cây ghép(..vì nhiều lý do...,trong đó có lẽ là nếu thiếu cây ghép thì những cây Dendrobium gọi là hoành tráng cho công chúng ngưỡng mộ ,hẳn là rất ít ...)nhưng nghịch lý là nếu có cây ghép thì nhiều nghệ nhân thực sự nhưng túi tiền hơi kém ,phải bỏ công sức ra nuôi trồng mấy năm ,cho dù hết sức cố gắng thì một cây với năm ba vòi hoa cũng khó có thể địch lại với một anh mới yêu lan nhưng tiền bạc rủng rỉnh ,chỉ trong chốc lát có thể gom về nhiều cây lớn với nhiều hoa nhét vào một chậu tạo sự hoành tráng giả tạo là có thể xênh xang lãnh giải thưởng !!!
Việc đầu tiên :BGK phải có trình độ theo kịp nghệ nhân ,khi nhìn vào phải biết ngay là cây ghép nhiều thân hay không ghép ,nếu không có trình độ đó thì hể nhìn vào cây nào lùm lùm là phán quyết cây ghép chậu thì sẽ gây tranh cải với nghệ nhân ,cuộc chơi mất vui.
-Việc thứ 2:nếu cây ghép nhiều thân trong chậu ,hoặc nhiều hướng chậu ,thì khi đọ với cây một thân nuôi từ nhỏ -cây ghép nhiều thân thì chỉ tính lượng hoa một cây bất kỳ trên châu (nếu 3-4 cây ghép lại) đem ra so sánh thì nó sẽ ra,chỉ cộng thêm điểm nuôi trồng.
-Việc thứ 3:nếu cây mới nhập về chưa trồng mà ghép vào chậu mang thi thì loại trực tiếp ,chỉ trao giải phong trào khích lệ .
Vài ý nho nhỏ .

culanluasg

Super Moderator

Cảm ơn Thái Châu,còn một vấn đề nữa theo mình cũng cảm giác hơi khó ,nếu một cây nhưng cắt ra thành hai ba hướng khi cây trưởng thành và sau đó cho nhiều hướng hoa ,ta sẽ xếp nó vào loại nào ,cây ghép hay cây đơn ???

nguyenquanghung

Thành Viên Danh Dự

Mỗi đoàn tham dự(tỉnh,thành) có 5 TV và 5 chậu lan trở lên,được cư 1 giàm khảo.Trước khi thi, cácGK sẽ thông qua và thống nhất thể lệ,thang điểm.Sau đó sẽ bắt thăm chọn 4 GK cộng 1GK đơn vị chủ nhà.CHẤM-NỘP BTC-BTC CÔNG BỐ TỔNG ĐIỂM-PHÁT GIẢI.Được kg bác CÙ,cho ý kiến thêm nha các bạn.

thaichautg

Thành viên

Cảm ơn Thái Châu,còn một vấn đề nữa theo mình cũng cảm giác hơi khó ,nếu một cây nhưng cắt ra thành hai ba hướng khi cây trưởng thành và sau đó cho nhiều hướng hoa ,ta sẽ xếp nó vào loại nào ,cây ghép hay cây đơn ???
Đó là diều quan trong mà em muốn chia sẽ với anh Cù & ACE, một cây trồng ra nhưng chấn 3 hướng để trong chậu,khác với 1 chậu trồng với 3 hướng ghép lại,chính vì thế BGK phải theo kịp với nghệ nhân là ở chổ đó .Nếu BGK nhìn ra chỉ cần chọn hướng hoa nào nhiều nhất ,đẹp nhất 1 cây trong 1 chậu 3 cây thì nó là cây trồng từ nhỏ lên chỉ mang tính ghép chậu mà thôi!.
Là một người đại diện cho ban tổ chức cuộc chơi thì phải biết áp đặc cho BGK theo tiêu chí của nơi tổ chức có trình độ ,thì mới mong có sự công bằng ,còn nếu chỉ dựa vào BGK không thôi ,chưa chắc cuộc chơi đã công bằng. Vài lời thiển cận mong bỏ qua...

thaichautg

Thành viên

Mỗi đoàn tham dự(tỉnh,thành) có 5 TV và 5 chậu lan trở lên,được cư 1 giàm khảo.Trước khi thi, cácGK sẽ thông qua và thống nhất thể lệ,thang điểm.Sau đó sẽ bắt thăm chọn 4 GK cộng 1GK đơn vị chủ nhà.CHẤM-NỘP BTC-BTC CÔNG BỐ TỔNG ĐIỂM-PHÁT GIẢI.Được kg bác CÙ,cho ý kiến thêm nha các bạn.
Chào ACE nếu có gì không phải
mong các bác lượng thứ bỏ qua,cuộc chơi nào cũng vui,thứ hạng nào cũng không quan trọng ,nhưng cái chính ,cuộc chơi mang tính tầm cở như thế nào ,nếu như tầm cở lớn thì phải thực sự công bằng,nếu muốn công bằng ở cuộc chơi lớn ,thì BGK phải là những nghệ nhân gạo cội cho 1 tỉnh thành tham gia vào BGK đại diên ,sau đó khi công bố giải trước khi phúc khảo ,để cho những nghệ nhân tham gia có ý kiến về cây không đoạt giải ,hoặc đoạt giải như thế nào thì khi đó ta cho kết quả cuối cùng trong cuộc thi .Ta sẽ có 2 điều lợi :
- Người tham gia sẽ bộc lộ cây mình trồng ,hay mua về tham dự.......
-BGK sẽ học hỏi thêm những mẹo vặc của ACE nghệ nhân để sau này rút kinh nghiệm,mà tránh những tranh cải về sau,vì BGK có rất nhiều kinh nghiệm,không phải từ bản thân có được ,mà là từ những người có giải hay không có giải từ những cuộc chơi mà ra

nguyenquanghung

Thành Viên Danh Dự

OK, nếu bác CÙ cố vấn và đứng cạnh mình,Hưng xin hứa sẽ bắt đầu làm ngay trong tháng 4/2013.Trước mắt là giải đờ bờ sờ cờ lờ.
Chính vì BTC cần phải có trình độ chuyên môn,nên mình mới trân trọng mời A THUẬN đứng cạnh và cố vấn cho mình.Thực sự mình chỉ muốn tạo sân chơiđể ACE ứng dụng dự thảo,ngoài ra kg vì 1 áp lực nào phải tổ chức cả.Mong ACE hiểu ý tốt của mình.

culanluasg

Super Moderator

Cảm ơn anh Hưng ,nếu là đại diện về chấm thi lan cho diễn đàn caycanhvietnam.com thì em rất sẵn sàng nhưng ở những cuộc thi lớn ở miền Tây rất nhiều anh em tuổi đời chơi lan rất lâu và rất nhiều kinh nghiệm,theo em như anh nói hãy để cho anh em các Tỉnh bầu chọn đại diện cho Tỉnh mình và cây chấm nên theo bảng điểm chi tiết ,nộp về ban tổ chức ,chứ không nên chấm chung chung là cây 12 đoạt giải nhất ,cây 14 đoạt giải nhì ...
tuy cách này chậm nhưng thể hiện sự công bằng ,chấm tuy lâu nhưng kết quả sẽ mỹ mãn hơn và nếu có khiếu nại BTC chỉ dựa vào bảng điểm cũng có thể trả lời với anh em tham dự thi
- thi là vui,giải nhất nhì ba có thể không quan trọng nhưng chấm công bằng thể hiện trình độ của BGK là điều anh em đều mong muốn ,nếu có thể tổ chức bình cây sau khi đoạt giải nữa thì càng hay hơn
- nói thì dễ nhưng việc thuyết phục các anh lớn trong làng lan thì cũng không phải dễ đâu anh,có khi mấy ảnh còn la cho nữa !!!
vài điều chia sẻ ...

Nhatkhoa67

Thành viên

Các Bác cho em hỏi thăm . 30/4/2013 thi Lan dendro hoành tráng ở đâu vậy ? Và định tổ chức ở đâu ? Em cám ơn

ABCorchids

Thành viên

- Mấy bữa nay ngồi hóng hớt xem các cao thủ nghệ nhân, các bác, các anh mà kg dám ho thành tiếng, hôm nay có tí men mạo muội xin phép các bác cho em có vài ý kiến ạh
+ Tiêu chí chấm Den nắng nói riêng hay dòng khác thì ở mỗi buổi thi lan đều đã có, mong các bác tìm hiểu kỹ lại giúp trước khi đem cây dự thi ạh.
+ Mong các bác trước khi ngồi vẽ ra cái bản nháp, bản dự thảo thì đem cây đến các buổi dự thi để hiểu thực tiển hơn là ngồi đây vẽ thì lại kg gần với dân chơi lan . Ở đâu e kg quảng cáo hay là khen ai nhưng các bác cứ đem thử cây đến tiệm Lộc Châu mà thi sẽ hiểu ít nhiều thực tiễn hơn, Vì tiêu chí của AE tổ chức đơn giản chỉ là Vui và Công bằng (chuyện bình thường khi cây của AE trong nhóm kg có bất kỳ cái giải nào...)
+ Cuối cùng mong các bác đừng quá đặt nặng hay quan trọng quá vấn đến thì mất đi cái hay cái đẹp của việc chơi lan . Cứ thanh thản lòng mà chơi. Thí dụ cái bản nháp, bản dự thảo ở đây hoàn chỉnh thì cuối cùng được gì nếu các bác kg thực tiễn, đặt nặng vấn đề. Đôi khi có những cái kg phải chi li , chính xác mà hay, cứ thoải mái đi các bác, đôi khi lúc đó lại hay và vui nhất ạh.
- Nếu có gì sai mong các bác niệm tình bỏ qua, em lại ngồi mà hóng hớt tiếp các kiến thức bổ ích thực tiễn của các bác tiếp ạh. Thanks vinamilk , hihihi
CC
- Hi A Chánh, cảm ơn Anh, nhưng vì hôm qua thấy Anh có hơi men rồi nên H đi ngủ sớm, nay H mời Anh uống cà phê nhé.

- To pic là H mở, bảng nháp H cũng làm với mục đích là tìm hiểu, học hỏi từ các Anh đi trước mà họ đã từng là BTC, BGK đang ẩn hiện trong diễn đàn ta. Thông qua đó H cũng muốn tham khảo ý kiến của họ và ý kiến của anh em chơi lan để 2 bên trao đổi với nhau rồi góp lại những ý hay, ý tốt và đặc biệt mong muốn tham khảo nhiều ý kiến, định hướng của các bậc đàn Anh trong tương lai như thế nào để anh em chơi có hướng đi tốt cho những cây còn là nguyên liệu của mình tạo cuộc chơi ngày mỗi vui mà chất lượng...Điều đó có ý nghĩa nâng cao giá trị nghệ thuật, tôn vinh kỹ thuật nuôi trồng song song đó để nâng cao kinh tế nghành hoa lan cây cảnh nói chung và của ACE theo nghiệp nhà vườn...

- Bảng nháp của H nháp không phải là tự nhiên bộc phát H viết vậy mà nó đã được qua kiểm duyệt bằng sự quan sát, nhìn nhận thực tế của H vớii tư cách cá nhân là người biết trồng hoa lan...Hội ko đề cập đến việc chấm thi như thế nào? tiêu chí như thế nào ? để làm thất kính, ảnh hưởng, đến những bậc đáng kính mà chỉ đề cập đến việc DỰ THẢO điều kiện để 1 chậu lan đc dự thi mà thôi. Ý H như vậy, mong Anh hiểu...

- còn việc chơi lan có vui hay ko là tùy theo mức độ tự mỗi ngườichấp nhận, cảm nhận.H tự hỏi mọi người có thực sự vui hay ko hay là chỉ xuề xòa qua loa nhưng trong cái bụng lại buồn. Một niềm vui trước mắt đôi khi chủ quan ko có định hướng trước lỡ rồi tương lai sẽ thành 1 nỗi buồn thất bại. VÍ DỤ : BTC, BGK dẽ dãi với người chơi lan , với cuộc chơi quá ở tầm cở thấp thì mai mốt ở cuộc chơi ở tầm cở cao hơn như quốc gia...quốc tế thì chúng ta ngỡ ngàng với điều kiện của họ...Lúc đó chẳng phải họ cười ACE chúng ta sao???

Tóm lại : cá nhân H luôn luôn mong muốn có một điều kiện chuẩn, phổ thông, rõ ràng, dễ hiểu, dễ nhớ thì ở những cuộc chơi thật dễ dàng cho BTC, BGK mà ACE tham gia cũng có 1 niềm vui chất lượng trọn vẹn...

Em cảm ơn rất nhiều khi đc đọc những bài viết của các Anh... các bạn...

Nhatkhoa67

Thành viên

Em xin có ít lời muốn nói : BTC nhận chậu dendro thì chậu đó phải có ít nhất 4 vòi hoa và trong 1 chậu dendro không được có quá 2 cọng bị rớt hết lá . Phần cây ghép hướng và cây không ghép mình sẻ tính theo trừ điểm ( cái này BGK tính em không biết ) . Em mới chơi LAN được 1 năm nên chưa có kiến thức mong các Bác chỉ dạy thêm

culanluasg

Super Moderator

Các Bác cho em hỏi thăm . 30/4/2013 thi Lan dendro hoành tráng ở đâu vậy ? Và định tổ chức ở đâu ? Em cám ơn
theo tinh thần anh Hưng nói ,có lẽ là 30/4 ở Cần Thơ sẽ có tổ chức giải thi lan Đồng Bằng Sông Cửu Long và chắc có cả Bộ Môn Bonsai,nhiều loại lan như chúng ta đã từng tổ chức chứ không chỉ Dendrobium Khoa ah

nguyenquanghung

Thành Viên Danh Dự

Ý trên của mình là sẽ tổ chức hàng tháng,một số lần đầu tại CẦN THƠ để có điều kiện gặp gở,trao đổi,thực nghiệm dự thảo.Sau đó nếu tỉnh nào có điều kiện sẽ luân phiên đăng cai,nếu kg Cần thơ tiếp tục hổ trợ.Hội SVC Cần thơ sẽ cùng Diễn đàn cây cảnh VN phối hợp tổ chức.Việc quan trọng là ACE chúng ta phải thống nhất sớm dự thảo.Nếu nội bộ ACE diễn đàn chúng ta mà vẫn cứ kg ai vừa lòng hoặc thống nhất chung thì chắc chắn kg một BTC nào có thể làm vừa ý tất cả người tham dự thi trên phạm vi lớn.Đã bàn thì nên làm cho tới,đừng như thang điểm bonsai trước đây sẽ kg hay.Chỉ tổ chức thi LAN để thử nghiệm,nếu tốt sẽ làm tới bonsai.Thân!

culanluasg

Super Moderator

Không lo anh Hưng,chỉ khó ở phần Dendrobium,còn lại thì rất dễ nhưng rồi cũng xong bản dự thảo ,còn vụ bonsai thì em viết mở màn cho anh em nhìn lại về cách chấm ,rồi cũng sẽ dành thời gian coi lại cái topic đó mà viết tiếp
cảm ơn anh về tất cả

ABCorchids

Thành viên

- nếu hoa gấp đôi thì Lông với lông có thể đọ đc, còn với nắng thì để ở nhà...dòng den lông trồng cũng tương đối khó chịu...

cánh tròn... 10 vòi chắc tạm tạm...

thêm em rừng rú chứ tội nghiệp, 10 chuỗi hoa liệu có đc ko, hic...

culanluasg

Super Moderator

mình lại viết tiếp dự định về bản dự thảo
giả sử cây ghép và cây đơn thi chung
thì điều kiện cho cây ghép như sau,đã nuôi bám chậu,cái này thì tùy kinh nghiệm của ban giám khảo
-với cây ghép (cây Nắng) chỉ được phép có một cây không mang hoa ,các cây còn lại đều phải có vòi hoa ,trong đó ít nhất phải có một cây mang ba vòi hoa và nếu từ ba cây trở xuống phải có ít nhất trên trăm hoa và nếu bốn cây trở lên phải mang ít nhất là 150 hoa

culanluasg

Super Moderator

tinh thần của mình viết là ngắn gọn dễ hiểu và ai cũng có thể nhớ và trước hết là thực tế và gần gũi ,không quá cao siêu nhưng thực hiện dĩ nhiên là phải có tay nghề xứng danh nghệ nhân nuôi trồng lan

Chờ ngày tham gia Đại Lễ, để sang qua chậu 50 :D