Xin mọi người giúp em đỡ trị bệnh cho lá mai non

phamtieuhy

Thành viên
Em mới tập trồng ít cây mai. Có 1 số lá mai non bị tình trang này. Bọ trĩ thì em xịt khoảng 7-10 ngày 1 lần luân phiên vài loại. Em đoán là bọ trĩ mà không biết phải không nữa. Xin giúp đỡ em nguyên nhân.
Em xin cảm ơn các anh, các chú đã xem bài

đinh công hoàng

Thành viên mới
Cây mai nầy mấy năm trước người ta dùng thuốc 2,4 D để kích nụ nên nó bị nhiểm độc , nếu phát hiện sớm thì bẻ cong chiếc lá theo chiều ngược lại , lúc đó lá vẩn còn mềm dể uốn , cây vẩn phát triển bình thường . Phát hiện trể lá cứng , cong lại phải cắt bỏ thôi . Không phải bị bọ trĩ .

phamtieuhy

Thành viên
Cây mai nầy mấy năm trước người ta dùng thuốc 2,4 D để kích nụ nên nó bị nhiểm độc , nếu phát hiện sớm thì bẻ cong chiếc lá theo chiều ngược lại , lúc đó lá vẩn còn mềm dể uốn , cây vẩn phát triển bình thường . Phát hiện trể lá cứng , cong lại phải cắt bỏ thôi . Không phải bị bọ trĩ .
Em cảm ơn anh nhiều. Có cách nào giải độc cho nó không vậy anh.
Mà ngoài nguyên nhân độc do 2.4d còn có thể độc cho nguyên nhân khác không a. Tại những cây e này toàn là cây mới bứng dc 3 tháng tại vườn người quen. Mà họ ko rành trồng mai nên em nghĩ họ ko biết kỹ thuật kích nụ bằng thuốc cỏ.