Xin hỏi về kinh nghiệm chiết cành cây Me?

X.style

Thành viên tích cực
Thưa toàn thể anh em. Mình có hai cây Me chơi nhiều năm. Bây giờ muốn cắt thân chính để chuyển dáng khác chơi. Thấy phần thân trên khá hay nên muốn chiết lại tận dụng làm một cây bonsai. Nhưng trước nay ít thấy ai nhân giống Me bằng phương pháp chiết cành nên mình cũng không giám chắc Me có chiết cành được không? Vậy rất mong anh em có kinh nghiệm chia sẻ giúp. Xin cảm ơn!

tieuboi

Thành viên
Đằng nào chẳng cắt bác cứ thử chiết xem sao. Để chắc ăn bác hãy bôi thuốc kích thích vào phần chiết sau đó mới bó bầu. Chúc bác thành công:D:D:D

pitieel

Thành viên Mua Bán
chiết bình thường bác ơi - tầm 3 tháng là ok - phãi bọc bầu lại lần 2 vì lần đầu dây nilon mục hết

cây chiết nè Bắp - hàng điệu à nha:>
============
Cây này của Anh Pi đẹp thế...:)>-mà sao anh lại đặt tên em nó là :"Tàn cuộc chiến"...?Théc méc NÀY CHẲNG BIẾT HỎI AI"?":-wX_X
=Anh L: anh bó bầu nhỏ ,sau khi ra rể anh lại bó thêm lần nữa cho nhiều chất trồng hơn ...(bầu lớn hơn)mong anh thành công.

X.style

Thành viên tích cực
chiết bình thường bác ơi - tầm 3 tháng là ok - phãi bọc bầu lại lần 2 vì lần đầu dây nilon mục hết
Cảm ơn anh nhé. Anh phổ biến cụ thể hơn được k ạ? Như thời điểm và phương pháp tiến hành ạ. Cảm ơn bác trước nhé.

Nhancuibap

Thành viên tích cực
Cây me anh Pi chiết đẹp quá

Chia sẽ thêm kinh nghiệm đi anh

Em tìm cây me nào chiết vài nhánh coi

caycanhphuongviet

Thành viên
Chiết bình thường như những cây khác thôi bạn ạh.
-lột vỏ,khoản 1 tuần rồi bó bầu,trên 2 tháng ra rễ.
-cây khoẻ là chiết dc rồi,

dt_forever

Thành viên
em chiết bt luôn.cây cũng nhanh lơn lắm.cây đó thua cắm đầu xuống thì chả la tan cuộc à hee chám tí:-O

tottayan

Thành viên
Me chiết có cành đường kính lớn hơn 10cm .Những ai chưa quen khoảng 1 đến 2 tháng đầu thấy ngán lắm vì lá cành chiết vàng và èo uột lắm nhưng không sao , sau đó nó sẽ phát triển bình thường; khi thấy rễ ở bầu đổi màu thì cắt cành đem trồng ra đất hoặc trong chậu cũng được.Lưu ý đừng để cây bị lung lay dễ chết lắm đấy !Đa số cây chiết trồng bằng cát đều phát triển nhanh và ổn định .