Xin hỏi về cây Duối

ductoanvqh

Thành viên tích cực
Tôi ở miền Bắc, vừa rồi mới giao lưu 1 cây Duối.... hình như em nó xuất xứ miền Nam (vì thấy chất trồng trong chậu là cát nên đoán vậy). Xin hỏi anh em có kinh nghiệm trên diễn đàn về thời gian tốt nhất để làm và thay chậu cho cây Duối với khí hậu miền Bắc vào mùa nào, tháng nào là thích hợp nhất? khi cắt tỉa uốn cây Duối và khi sang chậu có cần phải để một thời gian không?.... chất trồng dư nào là tốt?
Xin cảm ơn những tư vần của anh em!

Kihieulam

Thành viên tích cực
Chào anh Toàn, cây duối rất ưa nắng và ấm, vì vậy từ mùa xuân đến mùa thu là có thể đánh đảo rồi, tầm này anh để ý xem lá đã già chưa, nếu già anh có thể lấy dao sắc sắt bầu đất cho gọn gàng rồi đưa cây ra khỏi chậu, để vào chỗ dâm mát tầm 1 ngày, phủ rẻ lên bầu đất chống thoát nước, đợi khi các đầu rễ khô anh có thể cho vào chậu mới. Cây duối ưa đất phải chắc chắn và nhiều đất thịt, anh pha 50% đất thịt, 20% tro chấu và 30% hỗn hợp xỉ than cộng phân mục hoặc phân tổng hợp cho cây trồng rồi trộn lẫn trồng cây là đẹp, cây duối rất khỏe, một khi đã đánh đảo 1 - 2 lần rồi thì những lần sau cứ thoải mái mà đảo không vấn đề gì. Chỉ chú ý một điều là khi đã thay chậu cần tránh trời mưa, có mưa phải di chuyển cây hoặc che chắn luôn tránh tình trạng cây bị úng ngập. Chúc anh thành công!

nguyễn minh tiến

Thành viên tích cực
Xin anh chụp một hình cụ thể để chẩn đoán nào, cây sang thu làm tốt anh ơi! ngoài mình trời đang mưa quá.khí hậu lại thay đổi liên tục nên ảnh hưởng nhiều đây, tuần trước e cũng đào đc chục phôi, đang giâm chờ ngày ra rễ.

Anh Tuan Bonsai.

Thành viên
Thời tiết miền bắc thích hợp để thay chậu hay đánh Duối là vào mùa Xuân bạn nhé, từ tháng Giêng đến tháng Tư âm lịch, còn chất trồng mình dùng đất trộn xỉ than tổ ong đập nhỏ, thêm ít phân chuồng hoai mục. Chúc bạn có nhiều cây đẹp.

chiyenlap

Thành viên tích cực
Duối là cây ưa đất nặng,mát,dùng đất vàng (đất tổ mối hay là đất đóng cối xay),chả cần trộn chất gì cả.trồng sống xong bón phân,hoặc tưới, lên zầm zầm.
Trồng 3 cây đất vàng thì sống tươi tốt,1 chú trộn xỉ ,đất,phân hoai thì lại nằm chơi đèn,nhìn yếu mà chỉ muốn cho chú ấy lên Chapi thôi.
Loại này tính hay tự ái,bỏ mình đi nên lên cây vào xuân thôi.

Thomtuyen

Thành viên
vào mùa xuân là ổn nhất bác ạ.mùa đó nên xem dự báo thời tiết vài ngày xem có đợt rét nào lạc lõng không ,nếu không có thì ok.đất trông chỉ cần làm sao cho đất dễ thoát nước đừng bị úng là được.

ductoanvqh

Thành viên tích cực
Cảm ơn tất cả anh em đã chia sẻ kinh nghiệm! Chúc anh em sức khoẻ và công việc thuận lợi!
==================================
Cẩn thận ko chết đó anh ơi,e mới chết cây tùng tiếc đứt ruột:-O
Anh tưởng cây nghuyệt quế mới sợ chứ! cây tùng thì không sao em ah! cố gắng lên em..... =))

tottayan

Thành viên
duối ở chậu lâu rôi thì sang chậu cũng dễ(Từ mùa xuân đến mùa thu ở namTRung Bộ-quê hương của duối đấy ).Sợ nhất là mưa dầm nên nắng gắt thì che , mưa thì tủ lại.Nếu duối mới đàothì lưu ý :bó bầu bằng dây su xe thật chặt các đầu rễ to lồi ra khoảng 10cm dùng dao bén gọt nhẵn đừng để dập ; đem để ở bóng râm 10 đến 15 ngày tuyệt đối không tưới nước vào bầu đất . nếu trời nắng quá thì phun sương ít nước lên thân và lá thôi.Đất trồng là cát nhỏ trộn với tro trấu đen là đú rồi .Khi trồng xong phải tưới đẫm nước cho chặt rễ một lần 4;5 ngày sau ta tưới ấm ...nhớ cắt và rút hết dây su nhen . Nửa năm sau , ta cho phân bò khô lên lớp mặt cũng được.. Chút bạn thành công !