xin hỏi về cách tạo lủa

vanquangqt

Thành viên
các bác cho em hỏi với em thấy trên 4r có nhiều cây bonsai đẹp và có cả lủa nửa, vậy cho em hỏi 1 chút là phần lủa có phải là 1 phần của cây bị chết , với bàn tay khéo léo của nghệ nhân kết hợp với thuốc nủa sẻ cho 1 tác phẩm có lủa đẹp , hay là mình phải tìm cách giết 1 phần thân cây để tạo lủa vậy các anh .thank

p/s hay nói cách khác lủa là gì? làm thế nào để có lủa ?

vanquangqt

Thành viên
các bác chuyên gia lũa đâu rồi chỉ giúp em với

p/s em có tìm bác google rồi nhưng câu trả lời không có

Blackrose86

Thành viên tích cực
các bác cho em hỏi với em thấy trên 4r có nhiều cây bonsai đẹp và có cả lủa nửa, vậy cho em hỏi 1 chút là phần lủa có phải là 1 phần của cây bị chết , với bàn tay khéo léo của nghệ nhân kết hợp với thuốc nủa sẻ cho 1 tác phẩm có lủa đẹp , hay là mình phải tìm cách giết 1 phần thân cây để tạo lủa vậy các anh .thank

p/s hay nói cách khác lủa là gì? làm thế nào để có lủa ?
Bạn đã hiểu đúng rồi đó,lũa là một phần bị chết bởi tự nhiên hoặc nhân tạo. Với lũa tự nhiên nếu đã đẹp thì ko nói,nếu xấu thì ta phải chỉnh sửa thêm. Với những cây thân bị thẳng đơ,phù,tóp gốc,....ngta tạo lũa để khắc phục yếu điểm và làm cho tác phẩm đẹp hơn.
Còn nói về cách tạo lũa trên d đ có vài bài viết rồi,tuy ko chuyên sâu vì tùy tay nghề,tùy cách làm,nhưng cũng khá đầy đủ. Bạn cũng có thể lên you tube search các clip của Graham porter hay Kimura để học hỏi.
Thân;)