Xin hỏi tên của cây địa lan này

trantrungth78

Thành viên
Hôm nay em mới xin được mấy tép địa lan của một đồng nghiệp mà chưa biết tên của em nó là gì nên muốn nhờ các cao nhân chỉ giáo. Em xin mô tả "rung nhan" của em nó như sau:
+Lá dài 50cm, đầu nhọn, có 4-5 gân nhăn dọc theo chiều dọc.
+ Củ tròn có đường kính khoảng 2cm
+ Hoa mầu hồng đậm cả 3 cánh đài , 2 cánh vai và môi đều có màu giống nhau.
Các bác xem em trồng bằng đất bùn ao phơi ngoài vườn đã 3-4 năm nay, mỗi lớp đất em lài rải một lớp phân bò hoai trộn với trấu rửa sạch thì có ổn không?
Hình của em nó đây;

[/IMG]
[/IMG]
Xin đa tạ.

trantrungth78

Thành viên
Spathoglottis plicata
Chu đinh lan bác ạ!
Cảm ơn Chị Lan Trần rất nhiều. Đã thương thì thương cho trót, em đã đọc một và bài cảu chị trên DĐ và đuộc biết chị là một người có vốn hiểu biết và kinh nghiệm về địa lan rất nhiều, em mới chập chững bước chân vào thế giới loài lan, xin chị cho biết em nên trồng những giống địa loan nào, mua giống ở đâu (rẻ thôi nha- giáo viên nghèo mà chị)

Lan Trần

Thành viên
Thanh Hóa thời tiết khá khắc nghiệt. Bác có thể tham khảo về một số cây Cym. sinense hoặc phát triển mạnh hơn là các em Cym. ensifolium. Khoảng phân bố của ensifolium rất rộng, Thanh hóa cũng là một địa bàn ưa thích của em nó. Một ví dụ về hoa:

Chúc bác có nhiều lựa chọn thích hợp và nuôi trồng thành công.

trantrungth78

Thành viên
Thanh Hóa thời tiết khá khắc nghiệt. Bác có thể tham khảo về một số cây Cym. sinense hoặc phát triển mạnh hơn là các em Cym. ensifolium. Khoảng phân bố của ensifolium rất rộng, Thanh hóa cũng là một địa bàn ưa thích của em nó. Một ví dụ về hoa:

Chúc bác có nhiều lựa chọn thích hợp và nuôi trồng thành công.
Cym. sinense là giống thuần việt của mình hay giống dịa lan của tàu vậy chị. nghe giống chinesic quá. Bác cho em hỏi là có thể mua giống này và Cym. ensifolium ở đâu vậy ? Giá cả thế nào? Em có tính xấu là thích xài sang nhưng lại ham của rẻ thôi chứ đắt là không chịu nổi đâu bác ạ. Em mới chơi địa lan nên chưa dám đầu tư, trồng mấy cây bình dân để học hỏi kinh nghiệm.

Lan Trần

Thành viên
Cym. sinense là giống thuần việt của mình hay giống dịa lan của tàu vậy chị. nghe giống chinesic quá. Bác cho em hỏi là có thể mua giống này và Cym. ensifolium ở đâu vậy ? Giá cả thế nào? Em có tính xấu là thích xài sang nhưng lại ham của rẻ thôi chứ đắt là không chịu nổi đâu bác ạ. Em mới chơi địa lan nên chưa dám đầu tư, trồng mấy cây bình dân để học hỏi kinh nghiệm.
sinense phân bố khá rộng, Việt có, Trung có cả vùng đôg nam á chỗ nào cũng có.
Cym. ensifolium với 500k là có vài giống chơi rồi.

trantrungth78

Thành viên
sinense phân bố khá rộng, Việt có, Trung có cả vùng đôg nam á chỗ nào cũng có.
Cym. ensifolium với 500k là có vài giống chơi rồi.
Thế ạ? Cảm ơn bác nhiều, em ở Thanh hóa không biết tìm mua ở đâu được, Bác có thể chỉ giúp em một số hình ảnh và đặc tính của một số giống ensifolium được không? Cảm ơn bác nhiều.