xin hỏi mấy bác cây mai bị bệnh gì. cảm ơn

kietag

Thành viên mới
Nhờ mấy a chỉ giúp cây mai em bị gì. Hàng tuần e đều xịt confidor kết hợp regent. mà vẫn bị. mong mấy bác chỉ giáo giùm

gnaoh

Thành viên
Re: Trả lời: Re: xin hỏi mấy bác cây mai bị bệnh gì. cảm ơn

Cảm ơn bác nhiều. Con đã up hình nhờ bác chỉ giùm
bạn up hình rồi, vậy cái hình của bạn ở đâu, phải cho mọi người thấy chứ nè

kietag

Thành viên mới
Trả lời: Re: Trả lời: Re: xin hỏi mấy bác cây mai bị bệnh gì. cảm ơn

bạn up hình rồi, vậy cái hình của bạn ở đâu, phải cho mọi người thấy chứ nè

nho cac bac cho em y kien, no chet kho tung choi, choi non ra cung bi nhu vay, hang tuan xit confidor+Regent + sua thai xit ma no lai bi nhu vay, voi lai em bo khoang 1 nam tay phan NPK mep chau, cam on cac bac

nnaakkkk

Thành viên
Thời tiết nắng nóng những cây nào có bộ rể tốt + tưới nước hợp lý thì phát tốt cò những cây có bộ rể khg tốt + phân bón và thuốc thang quá đáng sẻ bị chựng lại có khi còn ra đi ( 99.9% cứ thấy lá khác một chúc là phán ngay cho con bọ trĩ , cây của mình nếu chụp ở góc nắng từ sáng đến trưa pos hìng lên thì 100%. Bọ trĩ sẽ bị kết tội ) một số bạn phun thuốc pha thường quá so với nhà sx phun ướt cây rồi phó cho số phận , mấy hôm sau thấy lá vàng đi đầu lá thì queo lại , lại chụp hình pos lên vaf bọ trĩ lại bị kết tội , chắc lần trước pha thuốc chưa đủ đô , tăng đô , cái vòng lẩn quẩn này càng ngày càng làm cho cấy suy càng nặng ,,,,,,,,,,,,,
* cây của bạn sau tết bị mất dinh dưởng , sau sả tàn chế độ chăm khg hợp lý nên cây khg phục hồi được , những cái mầm ra là nhờ dinh dưởng từ thân nhưng bộ rể khg lấy được dinh dưỡng từ đất lên nuôi cái đọt vừa ra nên nó cúp lá lại giống như bàn tay chúm lại ,rồi già đi rất nhanh còn đọt thì đen queo lại ,,,,, theo mình bạn làm mát gốc giống như cây chưa sả tàn chậu trong góc dùng lá khô rác mục ủ ở trên ,khg bỏ thêm bất cứ loại phân nào vào gốc đến khi nào cây có bộ lá đủ tốt (đến mùa mưa cây sẻ phục hồi ) chúc bạ thành công

kietag

Thành viên mới
Thời tiết nắng nóng những cây nào có bộ rể tốt + tưới nước hợp lý thì phát tốt cò những cây có bộ rể khg tốt + phân bón và thuốc thang quá đáng sẻ bị chựng lại có khi còn ra đi ( 99.9% cứ thấy lá khác một chúc là phán ngay cho con bọ trĩ , cây của mình nếu chụp ở góc nắng từ sáng đến trưa pos hìng lên thì 100%. Bọ trĩ sẽ bị kết tội ) một số bạn phun thuốc pha thường quá so với nhà sx phun ướt cây rồi phó cho số phận , mấy hôm sau thấy lá vàng đi đầu lá thì queo lại , lại chụp hình pos lên vaf bọ trĩ lại bị kết tội , chắc lần trước pha thuốc chưa đủ đô , tăng đô , cái vòng lẩn quẩn này càng ngày càng làm cho cấy suy càng nặng ,,,,,,,,,,,,,
* cây của bạn sau tết bị mất dinh dưởng , sau sả tàn chế độ chăm khg hợp lý nên cây khg phục hồi được , những cái mầm ra là nhờ dinh dưởng từ thân nhưng bộ rể khg lấy được dinh dưỡng từ đất lên nuôi cái đọt vừa ra nên nó cúp lá lại giống như bàn tay chúm lại ,rồi già đi rất nhanh còn đọt thì đen queo lại ,,,,, theo mình bạn làm mát gốc giống như cây chưa sả tàn chậu trong góc dùng lá khô rác mục ủ ở trên ,khg bỏ thêm bất cứ loại phân nào vào gốc đến khi nào cây có bộ lá đủ tốt (đến mùa mưa cây sẻ phục hồi ) chúc bạ thành công
Dạ cảm ơn bác rất nhiều. Vậy mình có đem vô mát ko bác

bần cố nông

Thành viên mới
Nên tưới tràn nước 1 lần xả bỏ hết cái " nắm NPK" đi , thử xài roots2 xem có giúp ích được gì không . Chỉ cần tránh nắng gắt thôi , chứ không cần đem vô mát đâu

phamphu

Thành viên mới
E cũng con mạn phép hỏi các anh trên diễn đàn về tình hình cây mai của e,e đang trông 1cay mai rừng Ninh Thuận đuơc khoảng 3thang,hiện nay cây đã ra cành khoảng dc 10cm nhưng e thấy có dấu hiệu bị chửng lại kg phát triển dược thêm,các đầu tược non bị đen kg bung lá non được và lá hơi bị vàng.e mong các anh chỉ giúp giùm e cách cứu cây mài này,e là người mới chơi cây nên thấy cây mai như vậy e xót lắm,xin cảm ơn các anh trước.đây là hình e mới chụp sáng nay!

bần cố nông

Thành viên mới
Mới chơi mà dám chơi cây bứng chứ không thèm mua cây vườn , bác cứ đùa ^:)^
Vậy cứ coi như bác đã có một bụng kinh nghiệm rồi , chắc không mắc những lỗi lầm sơ đẳng về phân bón , chất trồng . Nhìn đám tược thấy lá cũng xanh tốt , cứng cáp , một vài chồi có lẽ do cạnh tranh chen chúc quá nên thui chột một tí thì đâu có sao . Cây này có bộ thân liền gốc cũng khá quái ! Phần thân nhỏ ở giữa đẹp , tiếc là 2 thân lớn 2 bên không đẹp lắm , nhất là bên trái hơi đơ , choạc ra ngoài quá xa , lại phình to ở chạc ba .

phamphu

Thành viên mới
E mới chơi thật đó nhưng do có người bạn đem về nên làm liều chơi thử lun,may sao nó cũng tạm thời đang sống,thà lúc đầu nó chết thì kg tiếc nhưng bi giờ mà nó tiêu thì e tiếc lắm bác ah,công tình e quan tâm đến nó còn hơn vợ con nữa.vì vậy nên e nhờ các bác có kinh nghiệm về mai bưng chỉ giùm e để nó sống khỏe ah,cảm ơn a đã quan tâm chỉ giúp cho e!